+ Trả Lời Chủ Đề
Hiển thị các kết quả từ 1 đến 1 của tổng cộng 1

Chủ Đề: Trái Tim Xanh 08.03

Tên Thánh
    Peter
    Thích
    142
    Được Thích 146 lần trong 87 bài viết

Mặc định Trái Tim Xanh 08.03

TRÁI TIM XANH HỘI THẢO "PHỤ NỮ VIỆT NAM: VẺ ĐẸP TRUYỀN THỐNG VÀ HIỆN ĐẠI"

Người mẹ - có lẽ hai tiếng thiêng liêng ấy sẽ mãi ghi tạc trong lòng mỗi người con chúng ta. Một lần nữa đại gia đình Trái Tim Xanh xin được chúc những người mẹ, những bông hoa không thể thiếu trong cuộc sống của chúng con luôn dồi dào sức khỏe, hạnh phúc và luôn giữ nụ cười trên môi….

Với mong muốn tri ân những người phụ nữ đang ngày đêm vun đắp cho cuộc sống ngày hôm nay và cũng muốn trau dồi kinh nhiệm cho các bạn nữ, ngày 08.03 Cha Giuse Trần Ngọc Tiềm cùng Trái Tim Xanh đã tổ chức thành công buổi hội thảo với chủ đề: “Phụ nữ Việt Nam: vẻ đẹp truyền thống và hiện đại” với sự tham gia của 3 vị khách mời, đó là những người phụ nữ tiêu biểu, những tấm gương sáng cho các bạn trẻ học hỏi. Các bác đều là những phụ nữ hiện đại, có vị thế trong xã hội.

1. Bác Lương Chi Mai: Phó Giám đốc Viện Khoa học công nghệ thông tin Hà Nội – Viện hàn lâm Quốc gia.
    2. Bác Trần Thị Hường: Từng là giảng viên ĐH Bách Khoa. Bác đã nghỉ hưu, hiện bác đang tham gia tích cực trong nhóm “Doanh nhân và tri thức” và nhóm “Bảo vệ sự sống”
    3. Bác Nguyễn Thị Tuyết Trinh: bác là một trong những người mẹ tiêu biểu cho người mẹ Việt Nam hiện đại, người chu toàn công việc kinh doanh cũng như chăm sóc gia đình.

Một cuộc hội thảo hay nói đúng hơn là một cuộc trò chuyện thân mật, đầy tình cảm đã được diễn ra trong một bầu không khí nhẹ nhàng, sâu lắng cho mỗi bạn trẻ tham gia.

Với vai trò là một nhà khoa học trong một viện nghiên cứu, qua những chia sẻ rất trân tình, bác Chi Mai đã để lại cho mỗi bạn trẻ tham gia hội nghị một ấn tượng sâu sắc về người phụ nữ làm khoa học, vượt qua muôn vàn khó khăn để có được những thành công nhất định như ngày hôm nay. Làm việc trong một viện khoa học chỉ có khoảng 10 nhân viên là nữ, còn lại là nam, nhưng bác đã khẳng định được tài năng cũng như tri thức của mình bằng chứng là bác hiện đang là Phó Giám đốc của Viện…Trong cuộc trò chuyện, bác đã kể lại cho các bạn trẻ về những tháng ngày đầy khó khăn gian truôn của mình trong thời kỳ xã hội cũ. Để có được như ngày hôm nay, bác đã phải cố gắng rất nhiều và cũng phải hi sinh rất nhiều. Là một cô gái Hà Nội phồn hoa đô thị, nhưng bác luôn sống trong tinh thần khiêm tốn, là một con chiên ngoan đạo bác luôn là tấm gương sáng chói cho các bạn trẻ ngày nay noi theo.

Trong câu trả lời của mình về kinh nghiêm lãnh đạo trong một tập thể bác đã đưa ra quan điểm của mình: đó là thấu hiểu và khiêm tốn. Hai từ đó là hai từ bác luôn mang theo mình như một hành trang không thể thiếu trong công việc cũng như trong cuộc sống.

Cuộc trò chuyện trở nên lắng đọng hơn khi có sự góp vui của bạn Nguyễn Duy Hướng với bài hát: “Những người phụ nữ tôi yêu”. Ca khúc cũng đã nói lên phần nào được tình cảm của các bạn nam đối với mẹ, chị , em... Ca khúc cũng nhắc nhở mỗi bạn trẻ cần quan tâm hơn với những người yêu thương quanh mình.

Không khí buổi trò chuyện trở nên vui tươi, náo động hơn khi bắt đầu cuộc trò chuyện cùng bác Nguyễn Thị Hường. Bác là người lớn tuổi nhất trong 3 vị khách mời nhưng với đặc điểm là một nhà hoạt động công tác xã hội, bác đã truyền “lửa” cho mỗi bạn trẻ đang có mặt trong hội trường. Ấn tượng bác mang lại cho mọi người đó là hình ảnh một phụ nữ nhiệt huyết, tràn đầy sức sống. Với bác để có được thành công như ngày hôm nay hành trang không thể thiếu đối với bác đó là “tình yêu thương và sự khiêm tốn”. Khi làm việc bác luôn để sự yêu thương gắn kết mọi người lại với nhau cùng với đó là đức tính khiêm tốn. Bác không có quan niệm tự hào về chính bản thân mình, hài lòng với những gì đã có, bác luôn trăn trở những sự thật tàn đang phơi bày trước mắt. Chính vì thế, bác cũng đang là một nhà công tác xã hội hoạt động trong nhóm "Bảo vệ sự sống". Bác đã kể lại câu chuyện đau lòng về những đứa trẻ xấu số đã phải chết một cách đau đớn khi chưa được nhìn thấy mặt trời... Đó cũng là một lời cảnh tỉnh cho các bạn trẻ ngày nay: hãy sống đúng với luôn lý đạo đức, đừng vì một phút nông nổi mà phải hối hận cả cuộc đời.

Hai người thành công trong lĩnh vực khoa học, chính trị đã lần lượt là bằng chứng thể hiện cho bộ mặt mới của người phụ nữ Việt Nam hiện đại, càng khẳng định được vai trò của người phụ nữ trong xã hội tiến bộ ngày nay.

Trong buổi trò chuyện các bạn trẻ còn được tiếp xúc với bác Nguyễn Thị Tuyết Trinh – một đại diện tiêu biểu cho người mẹ Việt Nam hiện đại. Bác đã chia sẻ kinh nghiêm nuôi dạy con cái trở nên thành đạt cũng như kinh nghiệm giữ lửa hạnh phúc gia đình.

Cả 3 vị khách mời đều có điểm chung đó là họ đều đặt tình yêu của mình lên tất cả. Giống như nhạc sĩ Trịnh Công Sơn đã nói: sống trong đời sống cần có một tấm lòng. Đó cũng chính là đức tính quý giá của người phụ nữ Vệt Nam xưa và nay.

Ngày Quốc tế phụ nữ không những là ngày nhìn lại những chặng đường mà người phụ nữ đã hi sinh cho cuộc sống hôm nay mà còn là ngày để chúng ta cùng nhau điểm lại vai trò người phụ nữ trong Giáo hội dưới cái nhìn của Đức Thánh Cha Phanxicô và các Đấng bậc .

Ngày 29/06/1995, Đức Giáo Hoàng Gioan Phaolô II đã đề cập đến phẩm giá của người phụ nữ: “ Người ta đã xem nhẹ phẩm giá của người phụ nữ, bỏ qua mọi quyền hạn của họ, gạt họ ra ngoài lề xã hội, thậm chí biến họ thành nô lệ. Nhân loại đã mắc một món nợ khổng lồ vì truyền thống trọng nam khinh nữ”.

Ngay từ lúc đảm nhiệm vai trò người đứng đầu Giáo hội Công giáo, Đức Thánh Cha Phanxicô đã quan tâm đến vai trò người phụ nữ trong Giáo hội. Ngài đã đề cập vấn đề này trong một vài dịp. Trong một cuộc phỏng vấn, Ngài khẳng định rằng sự hiện diện của phụ nữ trong Hội Thánh không nổi lên nhiều hơn, vì cái cám dỗ ”đàn ông trị” không chừa chỗ cho thấy được vai trò của phụ nữ trong cộng đòan. Ngài đã khơi lại vấn đề này trong chuyến đi từ Brasil trở về rằng, Hội Thánh vẫn còn thiếu một nền Thần học sâu sắc về phụ nữ . Khi được Linh Mục Spadaro S.J hỏi “Phụ nữ nên giữ vai trò nào trong Hội Thánh? Làm sao ta có thể làm cho vai trò của họ được minh thị hơn ngày hôm nay?” Ngài trả lời: ”Cần mở rộng chỗ cho một sự hiện diện sâu đậm hơn của phụ nữ trong Hội Thánh. Tôi sợ cái giải pháp “ đàn ông mặc váy” (Coi phụ nữ như một người nam - NV), vì người phụ nữ được tạo thành khác với đàn ông...

Hội Thánh không thể là chính mình nếu không có phụ nữ và vai trò của họ. Phụ nữ giữ một vai trò thiết yếu trong Hội Thánh. Mẹ Maria chỉ là một phụ nữ thôi, nhưng quan trọng hơn các Giám Mục. Tôi nói thế vì chúng ta không được lẫn lộn giữa chức năng với phẩm giá. Năng khiếu riêng của nữ giới là điều cần thiết ở nơi đâu người ta đưa ra những quyết định quan trọng.” .

Không chỉ là những “phản ứng nhanh” khi được hỏi, trong Tông huấn Evangelii Gaudium - Niềm vui của Tin Mừng số 103, Ngài viết: “Hội Thánh nhìn nhận sự đóng góp quan trọng của Phụ nữ đối với xã hội, bởi sự nhạy cảm, trực giác và một số khả năng của họ, là những gì mà phụ nữ thường vượt trội hơn nam giới. Chẳng hạn như sự chú ý đặc biệt đến phụ nữ khác, được thể hiện một cách đặc biệt, mặc dù không độc quyền, trong việc sinh sản. Tôi vui mừng vì biết bao phụ nữ chia sẻ trách nhiệm mục vụ với các Linh Mục, đang đóng góp phần vào việc giúp đỡ các cá nhân, gia đình hoặc các nhóm và có các đóng góp mới về sự suy tư thần học.

Nhưng chúng ta còn phải mở rộng không gian cho một sự hiện diện quyết định hơn của phụ nữ trong Hội Thánh. Bởi vì “thiên tài của phụ nữ là điều cần thiết trong tất cả các hình thức của đời sống xã hội, do đó sự hiện diện của phụ nữ trong lĩnh vực lao động cũng phải được đảm bảo” và ở các khung cảnh khác nhau, nơi mà những quyết định quan trọng được thực hiện, cũng cả trong Hội Thánh lẫn các cơ cấu xã hội “ (Bản dịch của Phạm Xuân Khôi - CGvDT).

Còn Đức Cha Phao Lô Bùi Văn Đọc hiện là Tổng Giám Mục Phó Giáo phận Sài Gòn, đã đưa ra các tiêu chuẩn để đánh giá một người phụ nữ đạo hạnh và tốt. Đó là:

1 - Sự dịu dàng của người phụ nữ có tác dụng thay đổi một con người tính khí bất thường và chính là chứng tá cho sự dịu dàng của Thiên Chúa.

2 – Lòng nhân hậu của người phụ nữ luôn luôn nhạy cảm trước những nỗi đau khổ bất hạnh của người khác, là hiện thân của lòng thương xót Chúa Kitô.

3 – Sự đảm đang của người phụ nữ làm cho gia đình trở thành tổ ấm yêu thương. Người phụ nữ ngày nay đang dần dần khẳng định được vai trò quan trọng trong đời sống Giáo Hội và Xã Hội. Người phụ nữ giỏi là người luôn biết đảm việc nước giỏi việc nhà, biết dung hòa công việc Xã Hội và Gia Đình.

4 – Sự can đảm: Xã hội ngày nay tràn ngập những điều xấu xa mắt thấy tai nghe hàng ngày nên người phụ nữ phải biết can đảm góp ý và kiên quyết chống lại những điều xấu.

5 – Khả năng lãnh đạo: người phụ nữ ngày nay phải biết quyết định đúng thời đúng lúc và biết chịu trách nhiệm hướng dẫn gia đình của mình.

6 – Trau dồi kiến thức, trình độ văn hoá, nâng cao hiểu biết và cầu tiến để không là người phụ nữ tụt hậu.

7 – Biết chọn lựa: Nếu phải chọn lựa giữa thành công và hạnh phúc, thì người phụ nữ phải biết cân nhắc tìm ra điều tốt nhất để gia đình tồn tại, có khi phải hi sinh ý riêng để đem lại cho gia đình tình yêu và hạnh phúc.

Qua bài giảng này, mọi người đều nhận thấy Đức Cha đã tặng cho chị em phụ nữ món quà có ý nghĩa nhất. Nhân ngày Phụ nữ Quốc tế, chúng ta thánh hóa ngày lễ và cầu nguyện cho các bà, các chị. Ước mong rằng những giáo huấn của Hội Thánh, của chủ chăn sẽ định hướng cho đời sống đạo và những họat động của chị em phụ nữ chúng ta .

Khép lại buổi trò chuyện đầy ý nghĩa, có lẽ trong mỗi bạn trẻ đều có những suy nghĩ riêng của mình, đối với tôi, qua buổi trò chuyện ngày hôm nay đã cho tôi một nghị lực, một động lực mới trong việc học tập cũng như trong cuộc sống thường ngày.

Cảm ơn các Mẹ rất nhiều đã cho chúng con sống trên đời này, cảm ơn những người phụ nữ đã là những bông hoa tươi thắm tô thêm hương sắc cho cuộc sống hôm nay.
    HAPPY WOMEN’S DAY!

“Stat crux, dum volvitur orbis - Khi thế giới vần xoay, Thập Giá đứng vững”.

2. Các thành viên đã Thích bài viết này của Tình Chúa Yêu Tôi :

dom.tamtv (10-03-2014)

+ Trả Lời Chủ Đề

Quuyền Hạn Của Bạn