Hội Học Sinh – Vinh Viên Giáo Xứ Hải Nhuận

Tết - “Kết nối tình thân”

“Chương trình “kết nối tình thân” vào dịp Tết hàng năm đã trở thành một phong trào đầy ý nghĩa gắn kết thế hệ trẻ của giáo xứ với các bậc cao niên đã có công xây đắp và phát triển xứ họ được bền vững, tốt đẹp như ngày hôm nay.”

Ngày 28/1/2014 (tức 28/12/2013 âm lịch) vừa qua, Hội Học Sinh – Sinh Viên giáo xứ Hải Nhuận đã tổ chức hoạt động “Kết nối tình thân” với mục đích thăm hỏi và tri ân các bậc cao niên trong toàn giáo xứ, những người đã có công gầy dựng và phát triển giáo xứ suốt nhiều thập kỉ qua.
Những bậc đáng kính ấy đã chứng kiến, trải qua nhiều thăng trầm cùng giáo xứ trong những năm tháng còn gay gắt chiến tranh; cùng đổ mồ hôi công sức, tinh thần và vật chất cùng qua những lần đại trùng tu ngôi Thánh Đường giáo xứ. Giờ đây, sáng sáng, chiều chiều tiếng chuông nhà thờ vẫn âm vang trên ngôi Thánh Đường khang trang; mỗi chiều Chúa Nhật trong ngôi nhà Giáo Lý ấm cúng, các em nhỏ được học hỏi Lời Chúa, được sinh hoạt cùng nhau. Có được điều kiện thuận lợi để thăng tiến đời sống đạo như vậy đều là nhờ công lao to lớn của các bậc tiền nhân.
“Uống nước nhớ nguồn, ăn quả nhớ kẻ trồng cây”, với lòng biết ơn, lớp trẻ của giáo xứ đã tới để thăm hỏi các cụ. Năm tháng trôi qua, có những cụ còn bình sinh, khỏe mạnh, nhưng cũng có những người đã nghe theo tiếng gọi trở về với Chúa.

“cụ chẳng biết các cháu là ai, vì các cháu giờ lớn nhanh lắm, cụ không nhận ra được. Nhưng cụ rất vui vì các cháu vẫn còn nhớ tới mà thăm hỏi các cụ, nhìn thấy các cháu sôi nổi như thế này là cụ thấy được tương lai của giáo xứ. Các cụ già, đi lại cũng khó khăn nhưng các cụ vẫn luôn cầu nguyện cho giáo xứ và các cháu…”- một cụ chia sẻ.

Những lời động viên của các cụ là nguồn động lực lớn lao cho lớp trẻ để vững lòng tiếp bước. Những nỗi lo về cơ sở vật chất tạm thời đã qua, nhưng lòng Đạo của giới trẻ, cách riêng của giới trẻ trong giáo xứ không còn được như xưa…. đó mới chính là nỗi lo, là nhiệm vụ chính mà mỗi người con trong giáo xứ phải tự mình cải tạo và chu toàn.

Hoạt động “Kết Nối Tình Thân” là một sự khởi đầu cho nhiệm vụ mang đến sự gắn kết yêu thương giữa con người với con người. Mong rằng sẽ nhận được nhiều hơn những lời cầu nguyện của các cụ cũng như các thành phần dân Chúa, để trong năm “Tân Phúc Âm Hóa’ này, giới trẻ giáo xứ - cách riêng đối với Hội Học Sinh – Sinh Viên giáo xứ Hải Nhuận biết đổi mới và canh tân đời sống mình theo tinh thần Kitô giáo, biết mang tới nhiều niềm vui hơn cho những người xung quanh và có nhiều hoạt động hơn để giúp cho việc thực hành đời sống Đạo của giáo xứ có chiều sâu hơn.

Cám ơn Chúa đã luôn đồng hành với đoàn chúng con trong hoạt động vừa qua, Xin Chúa Xuân ban nhiều hồng ân, niềm vui hạnh phúc trên các cụ cao niên, đồng thời tuôn đổ trên chúng con tràn đầy Thần Khí của Ngài để chúng con hăng say hoạt động giúp mình và giúp đời.

Trần Văn Khiên - Nguyễn Thị Yến
Ban Truyền Thông
Cộng Đoàn SVCG Bùi Chu