Hôm nay các em thí sinh bước vào ngày thi đầu tiên, ngay từ sáng sớm khi trời còn nhá nhem tối các em đã được đánh thức dậy để vệ sinh cá nhân, chuẩn bị tư trang và ăn sáng, ban ẩm thực cũng có một ngày làm việc khá vất vả vì phải dậy từ sáng sớm chuẩn bị bữa sáng cho các em. Hôm nay các em ăn sáng bằng món bún phở, có lẽ đây là món ăn thích hợp nhất cho các em thí sinh ăn sáng bởi vì ăn bún vừa mát vừa dễ ăn, tôi còn nhớ cũng vào ngày này năm trước, khi mình cũng còn là một sĩ tử cũng được các anh chị tình nguyện viên nhóm SVCG Bùi Chu-Cổ Nhuế chăm lo rất chu đáo từ việc ăn uống và sức khỏe, vì thế bây giờ là một tình nguyện viên tôi cũng biết mình phải làm gì để các em có một mùa thi tốt nhất. Anh chị em đội xe cũng dậy từ sáng sớm để chuẩn bị phương tiện đưa các em đi thi, thực hiện tinh thần yêu thương phục vụ, anh chị em đã làm việc rất chu đáo, đúng giờ và an toàn. Ban truyền thông chúng tôi theo chân các em đến tận địa điểm thi mới biết được sự chu đáo của anh em đội xe......sự phấn khởi xen lẫn sự hồi hộp, lo âu của các em thí sinh trước môn thi đầu tiên này, tâm trạng này đối với mỗi tình nguyện viên chúng tôi những ai đã từng trải qua kì tri đại học đều có được. Không biết đề thi năm nay thế nào nhỉ? Không biết mình có đủ tự tin để vươt qua không? Câu hỏi này chắc chắn các em thí sinh đề đặt ra cho mình. Thế là cũng đã đến giờ vào phòng thi, bây giờ mới thực sự bước vào cuộc thử sức của chính mình. Câu trả lời về đề thi năm nay ra sao, chúng ta hãy cùng chờ đợi các thí sinh sau khi làm xong bài thi trả lời.

Ngồi chờ đợi hơn 3 tiếng đồng hồ, chúng tôi đã gặp đươc những thí sinh đầu tiên bước ra khỏi phòng thi mang theo tâm trạng phấn khích vui tươi, có lẽ đề thi năm nay cũng khá dễ, nhiều thí sinh mới thi xong môn đầu tiên là môn Toán đã có thể khẳng định mình có khả năng đỗ đại học. Thế là đội xe cũng bắt tay vào công tác đón thí sinh, ban ẩm thực cũng phải vội vã ngay từ khi các em thí sinh ăn sáng xong thế là phải lo luôn bữa trưa để thí sinh có thể về ăn trưa ngay, nghỉ ngơi và chuẩn bị cho môn thi chiều nay, môn lý. Hi vọng với môn Lý chiều nay, các em thí sinh có thể tự tin làm bài như với môn toán sáng nay. Chúc các em tự tin để bước hết 2/3 kì thi một cách tốt nhất.

Tối nay Cha xứ đã ban thánh lễ tạ ơn và cầu nguyện cho các em thí sinh vào lúc 19h. Trong tâm tình tạ ơn, thánh lễ đã tập trung các tình nguyện viên và các em thí sinh ở các địa điểm về dâng thánh lễ, qua lời chúc mừng, lời nhắn nhủ và cầu nguyện của Cha xứ cũng như cộng đoàn, các em thí sinh đã trút bỏ được gánh nặng tâm lý,tự tin vui tươi để bước vào bài thi môn cuối cùng trong niềm cậy trông,tín thác,có rất nhiều em thí sinh không cùng đạo đã tham dự thánh lễ rất sốt sắng như bao thí sinh trong đạo, các em đã cảm nhận được tinh thần hi sinh, yêu thương, phục vụ và quan tâm của Cha xứ, quý dì dòng Gốc Đa, của cộng đoàn và nhất là các anh, chị tình nguyện viên không quản ngại khó khăn ăn ngủ cùng các em thí sinh trong suốt mùa thi. Xin tình yêu Chúa Ki-tô luôn đòng hành cùng các em trong suốt mùa thi và với môn thi ngày mai. Chúc các em có đủ sức khỏe, lạc quan và tự tin hoàn thành tốt kì thi của mình.

Rất hân hạnh được sự ghé thăm, quan tâm, chia sẻ của ban điều hành Svcg Tổng Giáo Phận Hà Nội