+ Trả Lời Chủ Đề
Hiển thị các kết quả từ 1 đến 1 của tổng cộng 1
    Thích
    0
    Được Thích 8 lần trong 6 bài viết

Mặc định Thánh lễ dành cho người dân tộc H'mông

THÁNH LỄ DÀNH CHO NGƯỜI DÂN TỘC H’MÔNG

Hành trình thiện nguyện của các bạn SVCG Bùi Chu đã gần khép lại, thánh lễ với người dân tộc H’mông là thánh lễ cuối cùng của các bạn trong chuyến thiện nguyện này. Thánh lễ hôm nay được cử hành vào lúc 10h00 với hai thứ tiếng: tiếng Kinh và tiếng dân tộc H’mông, trong sự hiện diện của Cha Giuse Nguyễn Văn Tĩnh, Cha Giuse Nguyễn Văn Thật, Cha Vincent Bùi Thanh Quang, quý Dì, quý Ban Hành Giáo, quý bà con dân tộc H’mông và tất cả các bạn SVCG Bùi Chu tham gia chuyến thiện nguyện đến với Giáo họ Nà Phặc này.

Thánh lễ được mở đầu bằng lời cảm ơn của Cha tới các bạn SVCG Bùi Chu- những người đã hy sinh thời gian, công sức để đem đến cho các em nhỏ và bà con một chương trình thiện nguyện trung thu thật ấm áp, trọn vẹn và vô cùng hoành tráng.

Trong bài giảng, Cha Giuse Nguyễn Văn Thật chia sẻ về chủ đề: “Cho đi và nhận lại”. Cho đi là gốc rễ của hạnh phúc. Một trái tim rộng mở mới có thể đón nhận yêu thương. Nhưng phải “cho” và “nhận” như thế nào? Nếu cho chỉ vì muốn nhận lại thì hành động đó chẳng có ý nghĩ gì. Nó đã trở thành sự trao đổi. Hãy cứ cho đi từ tấm lòng mình và đừng mong người ta trả lại đúng như thế. Và khi ta nhận được một điều gì đó, đừng ngần ngại, hãy mở lòng đón nhận bởi đó là hồng ân là món quà của Thiên Chúa.

Lạy Chúa, xin ban cho chúng con lòng yêu thương và nhiệt thành, để chúng con luôn biết giúp đỡ những người anh em của mình. Cho chúng con biết trao gửi cho nhau niềm vui của Chúa. Và cho con biết trân quý nén bạc Chúa trao để biết cho đi, sinh nhiều ơn ích thiêng liêng cho Chúa và cho mọi người xung quanh.

Trước khi thánh lễ kết thúc, anh Gioan Vũ Văn Dương- cựu trưởng Cộng đoàn SVCG Bùi Chu đã có đôi lời cảm ơn tới quý Cha, quý Ban Hành giáo, quý dì và toàn thể bà con nơi đây. Và sau đó, anh Gioakim Nguyễn Văn Hòa- tân trưởng Cộng đoàn cùng Ban Điều Hành đã lên trao tặng cho giáo họ những phần quà với ước muốn sẽ giúp công cuộc truyền giáo của họ sẽ dễ dàng và phù hợp với điều kiện của bà con hơn.

“Anh em chúng ta, có chung một ngôi nhà, anh em chúng ta có chung một người cha. Dù có đi xa, vẫn mong quay về nhà. Nhà chúng ta, ngôi nhà rộng lớn bao la...” lời bài hát cất lên chạm đến thẳm sâu con tim mỗi người, giọt nước mắt chực rơi bởi giờ phút chia li sắp đến, ai cũng tiếc nuối, muốn làm một điều gì đó cho bà con nơi đây, nhưng thời gian không còn. Dù chia xa nhưng trái tim chúng ta luôn hướng về cùng một nơi, nơi đó là gia đình, là ngôi nhà của chúng ta, là vị Cha cả của chúng ta.

Và sau thánh lễ, tất cả bà con đã ở lại dự bữa cơm chung vui với anh chị em SVCG Bùi Chu.

Lạy Chúa, cảm tạ Chúa đã cho chúng con được làm người, được sinh vào cuộc đời, cho con biết bao niềm vui sống. Cho chúng con thời gian, tài năng để phục vụ những anh chị em có hoàn cảnh khó khăn hơn con, cho con đau khổ, khó khăn để ý thức thân phận con người là hữu hạn, mong manh, cho con vấp ngã tội lỗi để biết nương tựa vào ơn Chúa. Xin Chúa tiếp tục đồng hành trên mọi hành trình của chúng con và xin Chúa giúp chúng con biết biến đổi mình mỗi ngày trở nên giống Chúa hơn trong suy nghĩ và hành động hầu xứng đáng là con cái Thiên Chúa. Amen.

Một số hình ảnh trong thánh lễ:

BTT SVCG BÙI CHU
    Nguyễn Hương
    Sửa lần cuối bởi Ban Truyền Thông SVCG Bùi Chu; 27-09-2017 lúc 09:45 PM
    BAN TRUYỀN THÔNG CỘNG ĐOÀN SINH VIÊN CÔNG GIÁO BÙI CHU
    Email: truyenthong@svbuichu.com

+ Trả Lời Chủ Đề

Quuyền Hạn Của Bạn