CỘNG ĐOÀN SVCG BÙI CHU

LINH THAO SINH VIÊN - 2017

“Đời con là những nốt nhạc thiêng, Chúa thêu dệt nên thành khúc ca tuyệt vời …!”

Nếu cuộc sống là một bản nhạc, bạn là nốt nhạc nào: nốt trầm, nốt bổng hay nốt lặng?
Hình như là cả ba. Có nhiều lúc đời bạn là nốt nhạc rung thành tiếng, dù đó là nốt trầm hay nốt bổng, những lúc khác đời bạn là kết hợp của cả hai thanh âm bổng trầm, chúng đan quyện vào nhau, có khi ồn ào náo nhiệt.

Và nếu như ngay giây phút này, chính bạn cũng cảm thấy chênh vênh giữa những nốt nhạc của cuộc sống, có lẽ bạn nên đi đâu đó để tìm lại mình, bạn phải biết mình lài ai, khi đấy bạn mới biết bạn phải làm gì giữa cuộc sống khắc nghiệt này, giữa những bộn bề lo toan của cuộc đời, giữa cái tôi quá lớn của mỗi người. Và nếu bạn đang bị cuốn vào vòng xoáy cuộc đời, sao bạn không tặng cho mình một tuần nghỉ ngơi bên Chúa?

Bạn đừng lo! Nốt Lặng ở đây rồi!

Được sự cho phép của Cha Giuse Hoàng Ngọc Khoát, Ban Mục vụ Sinh viên của Dòng Tên sẽ tổ chức chương trình linh thao cho các bạn sinh viên và giới trẻ trong địa phận Bùi Chu. Với mục đích tìm lại những giây phút ngưng nghỉ, chiêm nghiệm lại những gì đã qua và những điều sẽ làm trong thời gian sắp tới, những giờ thao luyện thiêng liêng cần thiết đối với mỗi người mà đặc biệt là các bạn trẻ, sinh viên – những người dễ sa ngã, yếu đuối trước cám dỗ và những khó khăn của cuộc sống.

Linh Thao là di sản của Thánh I-nha-xi-ô, Đấng sáng lập Dòng Tên, để lại cho Dòng và cho Giáo hội. Như vậy, linh thao chỉ đơn giản là một trong nhiều phương pháp cầu nguyện mà Giáo Hội trân trọng. Trong suốt những ngày Linh Thao dành cho người trẻ, bạn được mời gọi giữ thinh lặng - thinh lặng bên trong (hay thinh lặng nội tâm) và thinh lặng bên ngoài. Khi bạn giữ thinh lặng bên ngoài, nghĩa là không nói chuyện với người khác, không nghe nhạc, không dùng điện thoại, v.v, bạn sẽ dễ dàng đi vào cái thinh lặng nội tâm, vốn là điều kiện cần để bạn có thể sống tinh thần cầu nguyện đích thực và là dịp tốt để bạn và tôi bước vào một cuộc gặp gỡ và ở bên cạnh Thiên Chúa trong suốt những ngày này.

Địa điểm: Giáo xứ Phong Lộc, 35 Đặng Xuân Bảng, xã Nam Phong, Tp. Nam Định.
Thời gian: từ chiều ngày 11-sáng 17 tháng 07 năm 2017
Các bạn tham khảo thêm và đăng ký tại đây:
http://ltsv.dongten.net

Trân trọng kính mời các bạn tham gia!

BTT SVCG Bùi Chu