+ Trả Lời Chủ Đề
Hiển thị các kết quả từ 1 đến 1 của tổng cộng 1
    Tên Thánh
    Maria
    Thích
    10
    Được Thích 8 lần trong 6 bài viết

Gem9 Hành trình thiện nguyện

Hành trình thiện nguyện của nhóm SVCG Cầu Giấy

“Cứ để trẻ em đến với Thầy, đừng ngăn cấm chúng, vì Nước Trời là của những ai giống như chúng”
    (MT 19,14)

Trong bầu khí mừng Chúa Phục Sinh, ngày 24/4/2016 nhóm SVCG Cầu Giấy – Bùi Chu đã tổ chức chuyến đi thiện nguyện đến với những em nhỏ tại trung tâm phục hồi chức năng Việt Hàn (Đông Yên-Quốc Oai-Hà Nội). Với mục đích khởi động lại các hoạt động tình nguyện của nhóm cũng là cơ hội để các bạn gặp gỡ, vui chơi, mang lại niềm vui tiếng cười cho các em nhỏ khuyết tật, đóng góp chút công sức nhỏ bé phụ giúp trung tâm.

Cơn mưa rào của đầu hè nặng hạt, dai dẳng gây khó khăn không nhỏ cho chuyến đi nhưng chẳng gì bằng sự nhiệt tình, lòng khát khao, hân hoan gặp gỡ các em nhỏ, các bạn sinh viên vẫn lên đường đến với trung tâm Việt Hàn. Và quả thật “hồng ân Thiên Chúa bao la” Người đã cho chúng tôi bầu trời rực rỡ sau cơn mưa, thời tiết đẹp trở lại ngay khi cuộc hành trình được nửa đường. Xe lăn bánh gần hai tiếng đồng hồ, chúng tôi đã đã thấy thấp thoáng “Trung tâm Phục hồi chức năng Việt Hàn”.

Vừa bước chân xuống xe, chúng tôi bắt gặp những gương mặt tươi vui, hớn hở, sự quấn quýt của các em làm chúng tôi thật sự ngây người, các em vui vẻ, cười đùa bên chúng tôi không rời dù là lần gặp gỡ đầu tiên. Ở đây, trung tâm nhận nuôi các em nhỏ kém may mắn, khuyết tật, giúp đỡ các em vượt qua được những rào cản của cuộc sống. Chúng tôi trò chuyện, giao lưu văn nghệ, sinh hoạt và dành tặng những phần quà nho nhỏ nhưng đầy lòng yêu thương cho các em. Những nụ cười vui vẻ, mãn nguyện trên môi thể hiện sự thích thú của tất cả các bé. Đặc biệt là phần vẽ tranh, những ước mơ, hoài bão của các em được thể hiện qua những bức tranh vô cùng sinh động, ý nghĩa, đầy tính sáng tạo. Chỉ một thời gian ngắn tiếp xúc chúng tôi hiểu được phần nào sự cô đơn thiếu thốn tình cảm của các em khi phải sống xa gia đình, không được sự yêu thương chăm sóc của bố mẹ.

Một số thành viên được phân công thu dọn vệ sinh khu trung tâm. Góp một phần nào đó giúp các em có không gian sạch đẹp. Một số bạn khác hỗ trợ bảo mẫu làm bữa trưa cho các em. Anh chị em sinh viên đã thực hiện công việc với trọn vẹn tinh thần yêu thương – phục vụ, gửi gắm tình cảm tới toàn thể các bé nơi đây.

Đến bữa trưa, chúng tôi cùng các bé đến nhà ăn. Các em tự đi lấy phần cơm của mình và ngồi vào bàn ăn. Bữa cơm diễn ra trong sự vui vẻ khi có mặt của các anh chị sinh viên. Nhìn những đứa trẻ ăn ngon lành chúng tôi cảm thấy vui hơn và mong đợi tương lai tốt đẹp sẽ đến với các em.

Chiều đến, sau giấc ngủ trưa êm đềm tại mảnh đất thanh bình đậm vị quê nhà, hoạt động cho buổi chiều bắt đầu với những trò chơi đầy thú vị mà chúng tôi chuẩn bị. Các em chắc vui lắm bởi thấp thoáng trên những khuôn mặt đó có nụ cười ngây dại, hồn nhiên. Vui chơi cùng các bé chúng tôi như sống lại với tuổi thơ tinh nghịch của mình. Quy tụ nhau kết vòng tròn. Nắm tay nhau như anh em. Chúng tôi đã có những phút giây thật sự vui vẻ và bình yên.

Thời gian trôi qua thật nhanh, cuộc vui nào cũng sẽ có hồi kết. Bao cảm xúc khó tả trong lòng của mỗi người, có lưu luyến, có trải nghiệm, có sự đồng cảm, có lòng thương cho số phận của các em. Tạm biệt những bạn nhỏ là những lời chúc, những cái ôm thắm thiết, những cái vẫy tay buồn vương và cả những nụ cười hạnh phúc.

Cảm ơn Chúa đã ban cho chúng con một chuyến đi đầy ý nghĩa và thành công. Qua chuyến đi này chúng con nhận ra được mình hạnh phúc nhường nào khi có một cuộc sống mà bao người mơ ước. Cầu xin Chúa ban phúc lành xuống trên các em để các em mau khỏi bệnh, trở lại bên gia đình và thực hiện được những ước mơ nhỏ bé của mình. Chúng em cũng xin cảm ơn các anh chị cựu vẫn dõi theo từng bước đi, từng hoạt động của nhóm, vẫn luôn sát cánh và ủng hộ chúng em cách này hay cách khác.

Một vài hình ảnh được ghi lại

BTT SVCG CẦU GIẤY

2. Theo 2 Thành Viên Đã Thích tới mandapham Cho Bài Viết Này:

dom.tamtv (27-04-2016), JosNguyenBaoBC (22-05-2016)

+ Trả Lời Chủ Đề

Quuyền Hạn Của Bạn