“CHÍNH ANH EM LÀ MUỐI VÀ ÁNH SÁNG TRẦN GIAN”
(Mt 5, 13-14)

Nghe tới muối, chúng ta nghĩ ngay tới vị mặn và công dụng của nó để ướp thức ăn, làm gia vị cho nấu nướng. Thiếu muối sẽ làm thức ăn mất vị, và có thể làm cho người ta bệnh tật. Còn ánh sáng làm chúng ta nghĩ tới vẻ lung linh, tỏa sáng soi vào nơi tối tăm. Một đêm tối không ánh đèn, người ta sẽ không thấy gì hết. Ánh sáng giúp soi đường, giúp người ta thấy thế giới. Như vậy, trong khi muối có công dụng bảo quản, tăng hương vị của những món ăn, thì ánh sáng giúp nhận ra vẻ đẹp cũng như soi dẫn con người.

Chúa Giêsu kêu mời chúng ta trở thành muối, thành ánh sáng: “Chính anh em là muối cho đời, chính anh em là ánh sáng cho trần gian” (Mt 5,13-14).

Là một sinh viên công giáo, sống trong bối cảnh xã hội hôm nay, tôi nghe được gì và cảm nhận như thế nào về lời mời gọi này của Chúa Giêsu?

MÔI TRƯỜNG SỐNG

Vào một lúc nào đó, bạn hãy dừng lại để nhìn cuộc sống quanh bạn, nhìn thực trạng dòng chảy xã hội đang diễn ra, với tất cả mặt tích cực và những tiêu cực của nó. Bạn sẽ thấy gì?

Tôi nghe thấy một hình ảnh rất ý nghĩa: “Một người từ chối Thiên Chúa thì có thể xây được một ngôi nhà ba gian: thứ nhất là gian ác, kế đến là gian dối và thứ ba là gian tham”. Có người thêm một gian nữa, đó là gian dâm.

Xã hội chúng ta có thể nói đa phần không biết Chúa, hoặc có nghe biết Chúa nhưng không sống theo Lời Ngài dậy. Vì thế mà xã hội chúng ta có quá nhiều thứ gian dối và tiêu cực. Trong xã hội đó, cái tốt cái đẹp vẫn không thiếu, nhưng khó tìm và khó sống. Một luật sư đã phải thốt lên: “Làm người tốt trong xã hội này thật là khó”.

Đó là cái xã hội mà mỗi bạn được mời gọi trở nên muối để ướp nó, tẩy rửa sạch mọi thứ ung nhọt của nó, và làm cho nó trở nên trong lành.

VÀ TRẦN GIAN HIỆN NAY

Một hình ảnh khác nói với tôi khá nhiều điều, đó là hình ảnh phòng trọ. Chủ nhà tận dụng đất để xây những dãy nhà trọ sát nhau, khép kín, và chỉ còn một cửa ra vào và một cửa sổ hướng về cùng môt phía. Sống trong nhà trọ ấy, người ta chỉ còn thấy một phía, còn những phía khác bị xây kín. Hoặc tệ hơn, không còn phía nào còn ánh sáng, chỉ còn ngước mắt lên lên trời, may ra còn chút ánh sáng.

Hình ảnh phòng trọ này có thể giúp nói lên cái trần gian chúng ta đang sống. Người ta từng bị định hướng theo một phía. Rồi đến lúc người ta chỉ muốn nhìn theo và chỉ biết một phía. Người ta suy xét vấn đề theo một cái nhìn chủ quan. Dần dà, cái nhìn có định hướng đó trở thành thói quen, đến nỗi coi những gian dối, bóng tối là hiển nhiên, là không thể khác được, và chỉ có thế.

Nhà trọ cần được ánh sáng soi rọi vào, trần gian này cần có những ánh sáng đến từ mọi phía để làm cho bầu khí sống thêm phong phú. Bạn là ánh sáng đó. Để trở nên ánh sáng, thì chính bạn phải được biến đổi. Chúa Giêsu là Ánh Sáng của Thiên Chúa, giúp bạn trở nên ánh sáng cho đời. Hãy để Ánh Sáng của Chúa biến đổi bạn.

ĐIỀU KIỆN ĐỂ THI HÀNH SỨ MẠNG

Để trở có thể ướp đời và soi sáng trần gian, bạn phải là trở nên muối và ánh sáng. Hành trình này là một hành trình biến đổi bản thân, sống theo giá trị tốt lành.

“Muối mà nhạt đi…”, nguy cơ nhạt đi nơi đời sống của ta luôn có thể xảy ra. Đó là khi ta để cho mình nhuốm mầu của thế gian, sống theo thói đời, theo tinh thần thế gian… Có điều khác giữa bạn và muối là bạn có thể biến đổi, làm trở nên tốt hơn.
Bạn không thể ướp đời nếu như bạn không mang giá trị tốt lành nơi bạn. Bạn không thể soi sáng thế gian nếu đời sống của bạn đầy bóng tối.

GIA SẢN CỦA CỘNG ĐOÀN SVCG BÙI CHU

Cộng đoàn SVCG Bùi Chu, với bề dầy lịch sử 12 năm, là một Cộng đoàn có truyền thống mạnh. Các thế hệ anh chị cựu đã vất vả gầy dựng, với sự trợ giúp và đồng hành của nhiều Linh mục và nam nữ Tu sĩ. Cộng đoàn VCG Bùi Chu đã lớn mạnh. Sự lớn mạnh đó không thuần túy ở tương quan tình bạn, nhưng chính yếu được xây dựng trên niềm tin vào Thiên Chúa của những anh chị em các thế hệ sinh viên công giáo.

Mục đích của cộng đoàn luôn nhằm củng cố đời sống đức tin và sống đức tin một cách cụ thể trong môi trường học đường. Một người lẻ loi rất khó để giữ và sống đức tin trong một xã hội đầy tiêu cực và nhiều cạm bẫy. Liên đới thành cộng đoàn sẽ củng cố và giúp sống đức tin cách sống động. Các thế hệ sinh viên trong 12 năm qua đã làm được điều đó, và sẽ tiếp tục đồng hành cùng các bạn. Còn các bạn, các bạn vẫn phát huy truyền thống đó, và viết tiếp trang sử của cộng đoàn cho ngày hôm nay.

Năm nay, các bạn chọn chủ đề với câu lời Chúa Giêsu: “Chính anh em là muối và ánh sáng trần gian” (Mt 5,13-14). Chủ đề này là một lời mời gọi của chính Chúa cho mỗi người sinh viên và cũng như cho chính cộng đoàn của chúng ta. Hành trình trở nên muối và ánh sáng giúp chúng ta ý thức lại căn tính và sứ mạng của người con Chúa trong xã hội này. Sống lời mời gọi này, các bạn sẽ tiếp tục trang sử của cộng đoàn. Các bạn sẽ tô điểm nét đẹp của cộng đoàn bước vào tuổi 12, tuổi đầy sức mạnh và hào hứng. Ước mong sự nhiệt tình của tuổi 12 sẽ giúp các bạn sống Đức Tin và Sứ mạng cách sống động của tuổi mình.

MỘT VÀI GỢI Ý

Là thành viên của Cộng đoàn SVCG Bùi Chu, bạn nên tự hỏi xem “Muối và Ánh sáng” là gì nơi bản thân bạn? Bạn sẽ ướp đời, soi sáng trần gian như thế nào trong bối cảnh sống của bạn?

Mỗi bạn hãy suy nghĩ một cách nghiêm túc câu hỏi này để đáp trả lại lời mời gọi của Chúa Giêsu. Chính thái độ của bạn trong sự đáp trả này cho thấy căn tính của bạn. Những hoạt động, sinh hoạt hiện tại của bạn như chia sẻ Lời Chúa, cùng cầu nguyện, tham dự lễ cộng đoàn,… cũng như tham dự vào đời sống của Giáo hội là cần thiết. Đồng thời, bạn hãy để cho tinh thần của Lời Chúa đi vào đời sống của bạn, ngang qua thái độ học hành chăm chỉ, đời sống tương quan mang tính nhân bản theo tinh thần bác ai, yêu thương của Chúa Giêsu. Đời sống của bạn có thay đổi, bạn mới có thể ướp đời và soi sáng thế gian. Bạn sẽ biến đổi môi trường sống bằng lối sống tin mừng.

Chúc các bạn tổ chức thành công Lễ mừng kính Thánh quan thầy Martino de Porres – năm 2015 này. Ngoài những tiết mục văn nghệ sống động bên ngoài, cầu mong các bạn có những giây phút thiêng liêng nội tâm, để được biến đổi sâu xa. Ước mong sau lễ quan thầy này, mỗi bạn sẽ thực sự trở nên muối và ánh sáng cho môi trường sống của mình.