+ Trả Lời Chủ Đề
Hiển thị các kết quả từ 1 đến 1 của tổng cộng 1
    Tên Thánh
    Tôma
    Thích
    53
    Được Thích 54 lần trong 38 bài viết

Mặc định SVCG Phùng Khoang : Hành trình "Ấm áp Giáng Sinh Cô Nhi Viện Thánh An Bùi Chu "

Điểm đặt chân của nhóm là cơ sở Bảo trợ Cô nhi viện Thánh An Bùi Chu, thuộc xã Xuân Ngọc, huyện Xuân Trường, tỉnh Nam Định - nơi có những bạn nhỏ bị thiệt thòi về cả thể chất lẫn tinh thần. Quà tặng gửi cho Cô nhi viện, gồm nhiều hiện vật (nhu yếu phẩm, quần áo, sách vở…) do các thành viên trong nhóm, một số anh chị cựu SVCG và những người hảo tâm quyên góp.

Hoạt động từ thiện với tiêu chí “Chia sẻ yêu thương, chung tay chăm sóc người già, người tàn tật và trẻ cô nhi” là một trong những hoạt động ý nghĩa của Nhóm SVCG Phùng Khoang được các thành viên nhiệt tình tham gia. “Chuyến đi đã làm cho các bạn hiểu và trân trọng cuộc sống, biết chia sẻ với những hoàn cảnh khó khăn thiếu thốn xung quanh mình. Đây cũng là hoạt động giáo dục mang đầy ý nghĩa”

Đúng với phương châm “Yêu thương – Phục vụ - Bác ái ”, những cánh tay yêu thương đã được nối dài. Số lượng các sinh viên CG Bùi Chu và các bạn sinh viên thuộc các GP khác tham gia hoạt động đông lên từng ngày. Những món quà chứa đựng đầy sự sẻ chia được các em gói ghém, chuẩn bị bằng cả tấm lòng. Bạn nào cũng hồi hộp, háo hức.

Nghỉ ngơi vài phút, 10h00, các bạn được nghe cha Phạm Ngọc Oanh – Giám đốc Cô nhi viện chia sẻ về lịch sử nơi đây và hoàn cảnh của các bạn nhỏ. Cuộc nói chuyện thân mật, gần gũi và đầy cảm xúc. Được biết, Cô nhi viện Thánh An nằm trong khuôn viên nhà thờ Chính tòa Bùi Chu, được thành lập từ năm 1852, với mục đích đón nhận và nuôi dưỡng trẻ mồ côi khuyết tật bị bỏ rơi từ 12 tuổi trở xuống, không phân biệt lương giáo. Hiện nay, Cô nhi viện đang chu cấp sinh hoạt hàng ngày cho 130 người, trong đó có 10 người già yếu khuyết tật đã sống tại Cô nhi viện này từ nhỏ; 35 nữ tu thiện nguyện...

Nghe rồi đi thăm quan, nhiều bạn không cầm được nước mắt bởi ở đó có quá nhiều những đứa trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, những anh chị bị khuyết tật, thiểu năng,… nhìn ai cũng bất hạnh, cũng đáng thương. Nhiều bạn chia sẻ: “Con mong sao các bạn ở đây nhận được sự giúp đỡ của nhiều nhà hảo tâm để có điều kiện học tốt hơn”. Có bạn thỏ thẻ nói: “Giường và phòng các bạn chật, sơ sài quá cô ơi! Con thấy thương quá 2 em bé chưa đầy 1 tháng bị bỏ rơi…”. Cảm xúc đó đã thúc giục nhiều bạn hăng hái hơn, nhiệt tình hơn, hòa đồng hơn.

Đúng 10h30, buổi giao lưu diễn ra với rất nhiều hoa quả, bánh kẹo và các món quà. Các thành viên SVCG Phùng Khoang Bùi Chu ngồi xen với các em nhỏ ở Thánh An. Hội trường hơi chật nhưng không khí lại càng ấm cúng, mọi người như gần lại. Nhóm LHV tự tin đàn, hát để hâm nóng hội trường. Các bạn nhỏ ở Thánh An cũng đáp lễ bằng những bài hát nhẹ nhàng, mộc mạc như chính các bạn. Những món quà cứ lần lượt được trao đi trong ánh mắt hân hoan. Tiếng hát, điệu múa hồn nhiên của các bé trong Cô nhi viện là những thanh âm làm cuộc đời này thêm trong trẻo. Tiết mục “Đội kèn tí hon”, “Trời nắng, trời mưa…” vui nhộn trong sự điều khiển của “nhạc trưởng tí hon”.

Trong vòng tay yêu thương của các xơ và ánh mắt trìu mến của các anh chị sinh viên, đám trẻ nhỏ vui vẻ cười nói, hát ca làm cho không khí Noel ở xứ đạo càng trở nên ám áp tran chứa tình người.

Sự bịn rịn, lưu luyến còn đọng lại mãi khi tất cả cùng chụp chung những tấm ảnh, khi những cánh tay giơ lên vẫy chào nhau. 15h30 phút, xe chuyển bánh, đoàn từ thiện Nhóm SVCG Phùng Khoang rời Thánh An về Hà Nội nhưng hình ảnh của các em nhỏ, những em nằm liệt và chỉ có hai bàn tay hơi ngọ nguậy, những em bệnh thần kinh ngồi bất động, và cả tiếng cười hồn nhiên trong trẻo của những em lành lặn trong ngôi nhà tình thương vẫn còn đọng lại trong tâm trí mỗi người.

Chuyến đi thực sự kết thúc khi đoàn xe có mặt tại Hà Nội lúc 18h00. Cuộc hành trình nối những vòng tay nhân ái đầy ý nghĩa, và mang tính giáo dục cao. Một ngày Nhóm SVCG Phùng Khoang ấm áp tình yêu thương tại Cô nhi viện Thánh An Bùi Chu. “Một ngày, chúng ta đến đây để cho đi thì ít nhưng được nhận lại rất nhiều”. Thương lắm Thánh An! Hẹn gặp lại Thánh An Bùi Chu vào một dịp gần nhất!

Một số hình ảnh về chuyến tình nguyện:

Ban truyền thông nhóm Phùng Khoang

Sửa lần cuối bởi Tình Chúa Yêu Tôi; 26-12-2014 lúc 09:03 AM
    I Love Giêsu

Họ và tên: Tôma Hoàng Văn Hậu.
    Quê quán: Hải Chính- Hải Hậu- Nam Định.
    Giáo xứ Kiên Chính, Giáo hạt Kiên Chính- Tứ Trùng.

+ Trả Lời Chủ Đề

Quuyền Hạn Của Bạn