PDA

View Full Version : Cảm nhận của những người trong cuộc sau đợt 1 TSMT của SVCG Phùng Khoang

Nguyen Van Tuynh
06-07-2014, 11:09 PM
Sau 4 ngày tiếp sức mùa thi của đợt 1 - khoảng thời gian không dài mà cũng không ngắn, nhưng cũng đủ để cho mỗi người trong cuộc nói lên được cảm nhận của riêng mình. Những nụ cười của niềm vui, những tiếng khóc của sự nhớ thương, những cái bắt tay chân thành, những ánh mắt trìu mến thân thương đều được biểu lộ trên mỗi người.

Ngay sau bữa cơm cuối cùng của đợt 1, anh Sang - Nguyên trưởng nhóm, cũng có đôi lời chia sẻ cùng tất cả anh chị em. Anh nói: “Anh rất vui khi được cùng đồng hành với anh chị em trong nhóm tham gia TSMT. Mọi người rất nhiệt tình trong các công việc như lo các bữa ăn, chạy xe đưa đón các em, truyền tải các thông tin, hình ảnh. Các công việc đều diễn ra thuận lợi. Anh cũng mong rằng mọi người tiếp tục nâng cao tinh thần đó trong đợt 2 sắp tới”. Lời chia sẻ tuy đơn giản nhưng cũng đủ giúp cho các TNV chú ý lắng nghe.

Tiếp đến, chị Trang-Thư kí nhóm, là người chăm lo các bữa ăn các em cũng nói lên cảm nhận của mình. Chị nói: “ Mình rất vui khi được tiếp sức mùa thi cùng mọi người. Tuy công việc có hơi mệt nhưng mình cũng rất vui cùng mọi người, nhất là các em sĩ tử. Mình muốn nói là mình yêu mọi người lắm”.

Nhưng ý nghĩa hơn cả là những lời tâm sự hết sức chân thành của các em sĩ tử. Ban Truyền thông của nhóm đã mở cuộc phỏng vấn hai em sĩ tử. Em Hoàng Thị Ánh ở giáo xứ Kiên Chính nói lên dòng cảm xúc của mình. Ánh nói: “Đây là lần đầu tiên em lên Hà Nội và mọi thứ thay đổi đối với em. Em cũng như các thí sinh khác đều lo lắng không biết kì thi sẽ như thế nào, đều rất mệt mỏi sau chuyến đi. Điều ấn tượng mà em đến Hà Nội đó là em thấy các anh chị TNV rất nhiệt tình, vui vẻ và chu đáo, giống như các anh chị ruột của em. Điều đó khiến em giảm bớt đi phần nào cảm giác nghiệt ngã”.

Bạn Nguyễn Văn Chiến ở giáo xứ Phương Chính nói: “Khi em mới đến đây, em rất bỡ ngỡ, không dám nói chuyện với ai, nhưng sau bữa ăn em đã nói chuyện được với nhiều anh chị và quen dần với không khí ở đây.”

Tạ ơn Chúa vì biết bao ơn lành của Chúa đã ban cho anh chị em chúng con một thời gian TSMT đợt 1 vừa qua được thuận lợi và bình an. Xin Người tiếp tục ban ơn và che chở tất cả chúng con trong đợt TSMT tới.