PDA

View Full Version : Theo dòng nhật kí của các em sĩ tử Phùng Khoang trong buổi cầu nguyện

congchuateen_93
03-07-2014, 11:59 PM
THEO DÒNG NHẬT KÍ CỦA CÁC EM SĨ TỬ TẠI PHÙNG KHOANG TRONG GIỜ CẦU NGUYỆN

Trong nhật kí tối ngày 03.07 của các em sĩ có những dòng tâm sự: “chị gái em 16 tuổi bắt đầu đi làm giúp việc cho một bà chị họ con nhà bác, không được đi học như bao bạn bè vì là con gái cả trong nhà, 20 tuổi mắc căn bệnh hiểm nghèo, phải làm phẫu thuật và điều trị hóa chất, tốn không ít tiền của và công sức nhưng đó chỉ là cách để kéo dài thêm thời gian mà thôi. Một cô bé 18 tuổi ngoài khóc và thương chị gái mình chỉ biết cố gắng học tập thật tốt để có thể thi đỗ đại học, để có thể có tương lai tốt đẹp hơn, để bố mẹ được an ủi phần nào và mang lại niềm hạnh phúc nho nhỏ trong sự không may mắn của chị gái mình. Sĩ tử ấy trong tối hôm nay đã bật khóc và làm cảm động biết bao các bạn và các anh chị tình nguyện. Cô bé tin tưởng và có thốt lên những lời cầu nguyện: Chúa ơi! Con biết rằng con đường phía trước còn nhiều gian nan, vất vả, xin cho con và những người bạn của con có thể vượt qua được nấc thang đầu tiên này, khẳng định được bản thân, con chỉ hy vọng và khát khao được đem lại hạnh phúc cho bố mẹ con trong lúc này đây thôi. Amen”.

Hình ảnh của sự hiệp nhất

Đức Kitô ở giữa chúng ta.

Sau bữa cơm tối tại số nhà 12 ngõ 71 Phùng Khoang, tất cả các anh chị tình nguyện viên cùng quây quần bên các em, giúp các em có một tâm trạng thoải mái nhất trước khi bước vào phòng thi. Khi những dòng chia sẻ được cất lên, thực sự chúng tôi và các em như hòa vào một trong tình yêu thương hiệp nhất, trong sự bác ái và trong sự thinh lặng, dâng lên Chúa những tấm chân tình, những lời cầu nguyện hết sức đơn sơ, giản dị.

Và có những dòng tâm sự như thế này: vốn là một đứa trẻ nghịch ngợm và không muốn học, động đến sách vở là chán, sau khi học xong cấp 3, con quyết định thôi học và ở nhà làm với bố mẹ. Con nghĩ rằng làm đồng muối sẽ không vất vả bằng đi học. Nhưng con đã kịp phát hiện ra rằng, làm muối mãi sẽ mãi mãi chỉ là nông dân mà thôi, con muốn thay đổi, con muốn đi học tiếp và ý chí ấy càng được nâng lên khi con nhìn thấy những giọt mồ hôi trên má của mẹ khi nhiệt độ trên 37 vẫn cần mẫn bên ruộng muối cùng với cha cũng chỉ để có tiền trang trải cuộc sống hằng ngày. Lúc đó con nghĩ rằng, nếu sau này mình đỗ đại học ra trường làm việc mình sẽ nuôi bố mẹ và bố mẹ sẽ không vất vả như thế này. Và hôm nay con đang được ngồi đây cùng với các bạn và các anh chị, ngày mai con thi đại học rồi và bố mẹ ở nhà cũng đang mong ngóng về con, cũng đang cầu nguyện cho con. Chúa ơi!, con chỉ xin Ngài đừng lấy đi sự hy vọng và xin Ngài tiếp thêm sức mạnh trong những ngày này. Amen( dòng tâm sự của sĩ tử).

Sĩ tử chia sẻ tâm sự

Những cảm xúc khác nhau khi nghe những dòng tâm sự

Ngày mai tất cả chúng con đều bước vào kỳ thi Đại học, xin cho chúng con đều có thể đỗ vào trường mà chúng con mong muốn. Đó là những dòng tâm sự giản dị nhưng nó đều là ước muốn và những lời cầu nguyện của chúng con dâng lên Chúa . Xin Ngài lắng nghe lời chúng con cầu xin.

Buổi cầu nguyện kết thúc trong sự hỷ hoan vu mừng khi các em tự đi tìm cho nhau điểm tựa và sức mạnh để cố gắng, có em vì chị gái mình mà cố gắng, có em vì bố mẹ, nhưng chung quy lại tất cả đều vì tương lai của chính các em. Nguyện xin bình an luôn ở cùng các em.

Các em ơi, các em hãy cứ mơ ước bởi đó là nền tảng chắp cánh cho ước mơ sau này. Hãy cố gắng thi thật tốt, dù kết quả có như thế nào thì sự cố gắng của chúng ta cũng đã là thành công của chính mình. Và các anh chị sẽ luôn đồng hành cùng các em.

Chúc các em thi thật tốt.

BAN TRUYỀN THÔNG SVCG PHÙNG KHOANG - BÙI CHU