PDA

View Full Version : GP Bùi Chu: Cáo Phó Đức Cha Giuse Hoàng Văn Tiệm



tuongnamxu
17-08-2013, 12:11 PM
TOÀ GIÁM MỤC BÙI CHU
Xuân Ngọc, Xuân Trường, Nam Định
--------------------
R.I.P



CÁO PHÓ


Trong niềm tín thác vào Chúa Kitô Phục Sinh,
Toà Giám mục Bùi Chu kính báo :

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/1170854_430111063772544_145133578_n.jpg


ĐỨC CHA GIUSE HOÀNG VĂN TIỆM
Giám mục Giáo Phận Bùi Chu


Sinh ngày 12 tháng 09 năm 1938
Tại Giáo xứ Nam Phương, Giáo phận Bùi Chu
xã Hải Sơn, huyện Hải Hậu, tỉnh Nam Định


Thụ phong linh mục ngày 19 tháng 04 năm 1973
Tấn phong giám mục ngày 08 tháng 08 năm 2001


Sau cơn nhồi máu cơ tim đã được Chúa gọi về
lúc 04g00, thứ Bảy, ngày 17 tháng 08 năm 2013
(nhằm ngày 11 tháng Bảy năm Quý Tỵ)
Hưởng thọ 75 tuổi.


NGHI THỨC TẨM LIỆM
sẽ được cử hành vào lúc 8g30 Chúa Nhật, ngày 18 tháng 08 năm 2013

LỄ VIẾNG
từ 10g00 Chúa Nhật, ngày 18 tháng 08 năm 2013.

THÁNH LỄ AN TÁNG
Sẽ được cử hành tại quảng trường nhà thờ Chính Toà Bùi Chu
vào lúc 8g30 thứ Tư, ngày 21 tháng 08 năm 2013.

An táng tại nhà thờ Chính Toà Bùi Chu.

Kính xin Đức Hồng Y, Quý Đức Tổng, Quý Đức Cha,
Quý Cha, Quý Phó Tế, Quý Tu Sĩ, Quý Chủng Sinh
Cộng đoàn Dân Chúa
cầu nguyện cho Đức Cha Giuse hưởng nhan thánh Chúa.


Kính báo
+ Giám mục Tôma Vũ Đình Hiệu

tuongnamxu
20-08-2013, 05:09 PM
TIỂU SỬ ĐỨC CHA GIUSE HOÀNG VĂN TIỆM
GIÁM MỤC GIÁO PHẬN BÙI CHU

http://1.bp.blogspot.com/-wisibTPFQRE/Ug73dJjuWpI/AAAAAAAACEw/BrpAssP-4QU/s400/DCTIEM.jpg

Sinh ngày 12 tháng 9 năm 1938
Tại giáo xứ Nam Phương- Giáo Phận Bùi Chu
Hải Sơn - Hải Hậu- Nam Định

- 1950-1960: Tiểu chủng viện Bùi Chu
- 1960-1962: Tập viện Salêdiêng Thủ Đức
- 1962-1966: Học triết học tại Hồng Kông
- 1966-1969: Tập vụ tại học viện Thủ Đức
- 1969-1973: Học thần học tại Học viện Salésien ở Crnisan (Ý) và Bethlehem Israel
- 19/04/1973: Thụ phong linh mục tại Giê-ru-sa-lem, Israel
- 1973-1975: Giáo sư thần học luân lý tại Học viện Salêdiêng Đà Lạt
- 1975- 1995: Cha chánh xứ Thanh Bình- giáo phận Đà Lạt
- 1995- 2001: Giáo sư đại chủng viện thánh Giuse Hà Nội
- 8/8/2001: Tấn phong giám mục tại nhà thờ chính tòa Bùi Chu
- 2001-2010: Chủ tịch UB Tu sĩ thuộc Hội Đồng Giám Mục Việt Nam
- 17/8/2013: Qua đời tại Tòa giám mục Bùi Chu
- 21/8/2013: An táng tại nhà thờ chính tòa Bùi Chu