PDA

View Full Version : [SVCG Làng Tám] - Buổi cầu nguyện và tâm tình của các sĩ tử

Vũ Thị Trang
05-07-2013, 10:00 AM
Lạy Chúa, trong giờ cầu nguyện đêm nay xin Chúa hãy lắng nghe những tâm sự, những lời dãi bày của tất cả chúng con đây

Chúa ơi! Con cảm tạ Chúa vì tất cả những gì Chúa đã ban cho con từ khi con sinh ra cho đến khi con lớn lên. Và giờ đây, con sắp bước qua một ngưỡng cửa mới của cuộc đời. Con cảm thấy mình còn nhỏ bé lắm, và đôi khi còn run sợ trước lo toan của cuộc sống đời thường. Con biết một điều là Chúa luôn bên con dù trong bất cứ hoàn cảnh nào. Nên dù ở nơi đâu, con vẫn tự động viên mình bằng một niềm tin vào Chúa! Niềm tin đó chưa đủ sắt đá vì đôi lúc nó còn lung lay, nhưng con biết Chúa bao dung và chan chứa tình yêu. Chúa biết mỗi người trong chúng con cần gì, Chúa thấu hiểu hết nỗi lòng còn thơ dại của chúng con. Chúa đã nói “Ai xin thì sẽ được, ai tìm thì sẽ thấy, ai gõ cửa thì sẽ mở cho” , Vậy hôm nay, con cùng với tất cả các bạn con, các anh chị sinh viên ở đây, xin Chúa che chở cho chúng con, cho chúng con những ơn lành để đó là hành trang trong tâm hồn, giúp chúng con thành công trên con đường Chúa ban!
Lạy Chúa, Chúa cho chúng con sinh ra ở đời này trong vòng tay yêu thương của cha mẹ. Con xin tạ ơn Chúa! Trong lúc này đây, chắc có lẽ cha mẹ đang lo lắng cho chúng con rất nhiều, xin Chúa nhắn lời của con tới cha mẹ rằng “bố mẹ ơi! Con nhớ bố mẹ lắm”.

Tính đến bây giờ con đã lên Hà Nội được hai ngày. Một khoảng thời gian vốn không dài chút nào nhưng sao con thấy nhớ bố mẹ quá. Chưa bao giờ con nói nhớ bố một lần dù bố thường xuyên đi xa nhà nay đây mai đó. Con vẫn hay hỏi mấy đứa bạn con có bao giờ nói yêu bố mẹ, nhớ bố mẹ chưa. Bởi vì con không biết có phải lời đó quá khó nói hay là do con vô tâm.

Mẹ à! Con biết mẹ lo cho con lắm nhưng vì không muốn con bị áp lực tâm lý nên hôm nay mẹ không gọi cho con. Mẹ và các em ở nhà nhớ giữ gìn sức khỏe nhé, mấy hôm nay mưa không biết mẹ có bị đau đầu như mọi lần không. Con thấy mình thật có lỗi, bao nhiêu lâu nay được mẹ nuôi nấng chắm sóc yêu thương hết mực mà không nhận ra tình yêu ấy thậm chí có lúc con còn hờn trách mẹ vì cuộc sống nhà mình khó khăn khi so sánh với hoàn cảnh những gia đình khá giả hơn, có lúc con cãi lời mẹ vì những lần mẹ nghiêm khắc dậy bảo. Bây giờ xa nhà con mới thấy cuộc sống có trăm ngàn nỗi lo chứ không phải đơn giản như con vẫn nghĩ. Con biết bố mẹ đã cố gắng hết sức để con có cuộc sống đầy đủ, không phải thua kém bạn bè.
Bố mẹ cũng đừng quá lo lắng, con ở đây tốt lắm. Các anh chị chăm sóc con và các bạn rất chu đáo từ những chuyện nhỏ nhặt nhất như sinh hoạt hằng ngày đến việc chia sẻ kinh nghiệm sống. Môi trường sống cũng không quá ngột ngạt như mẹ con mình thấy trên ti vi đâu. Mẹ cũng đừng lo con buồn vì ở đây con có nhiều bạn lắm có cả bạn cùng trường, cùng lớp nữa. Chúng con sống trong tập thể rất vui. Anh chị sinh viên còn tổ chức các buổi sinh hoạt giao lưu văn nghệ và giờ cầu nguyện rất ý nghĩa. Bố mẹ hãy tin vào con nhé, con sẽ giữ gìn sức khỏe và con sẽ không để bố mẹ thất vọng vì con đâu. Con yêu bố mẹ !

Lạy Chúa! Con cảm ơn Chúa vì đã nghe tiếng con. Trong giờ cầu nguyện ý nghĩa này chắc chắn ai trong chúng con cũng có những ước nguyện riêng. Và Chúa thấu hiểu tất cả. Xin Chúa nhận lời chúng con! Amen

Cảm xúc của các em sĩ tử sau buổi cầu nguyện tối ngày 3-7:

Một em sĩ tử đã nói:
Sau khi tham gia buổi cầu nguyện cùng các anh chị em sinh viên công giáo Làng Tám, em cảm thấy bình tĩnh hơn, tự tin hơn, có cảm giác ngày mai đi thi làm bài sẽ tốt hơn. Tham gia cùng các bạn thí sinh, em cũng cảm nhận được điều này từ các bạn. So với ngày đầu tiên khi mới bước chân lên Hà Nội, cảm giác còn bỡ ngỡ, xa lạ với tất cả mọi thứ, tiếp xúc với các anh chị sinh viên còn rụt rè, nhưng sau 2 ngày được sinh hoạt cùng các anh chị em tình nguyện viên và các bạn thí sinh, em cảm thấy được sự nhiệt tình và hòa đồng từ mọi người. Các anh chị đón tiếp và phục vụ rất chu đáo, nói chuyện tâm sự và chia sẻ với thí sinh rất nhiều điều, em cũng làm quen và thân thiết được với các bạn thí sinh. Các bạn cũng rất cởi mở và thoải mái khiến em cảm thấy rất vui. Đặc biệt sau buổi giao lưu văn nghệ và buổi cầu nguyện này thì thực sự em thấy rất ý nghĩa.Buổi văn nghệ giúp chúng em mở lòng và giao tiếp thân mật với mọi người hơn, thấy được niềm vui mà các anh chị mang lại cho chúng em, buổi cầu nguyện giúp chúng em vững tâm hơn và giữ cho tinh thần thoải mái nhất có thể. Thực sự em chưa tham gia một buổi cầu nguyện nào mang lại cho em nhiều cảm xúc như là hôm nay. Vững tin và tín thác vào Thiên Chúa, một buổi cầu nguyện đơn sơ mà tâm tình mà các anh chị đã chuẩn bị để giúp chúng em có 1 mùa thi thành công nhất. Những áp lực thi cử đè nặng lên tâm trí em đã tan biến phần nào sau buổi cầu nguyện.

Một bạn sĩ tử khác cũng chia sẻ:

Nói về công việc của các anh chị tình nguyện viên thì em đã được chứng kiến lòng nhiệt huyết của các anh chị trong quá trình chuẩn bị cho mùa tiếp sức này. Ngay từ lúc bắt đầu xuống xe, em đã nhận ra ngay các anh chị tình nguyện viên của SVCG đã đứng chờ sẵn ở ngay cổng vào qua chiếc áo vàng. Sau khi xuống xe, một anh TNV đã đưa em và mẹ em về khu nhà tiếp sức, làm thủ tục đăng ký tại bàn lễ tân và lên phòng nghỉ ngơi. Các anh chị rất vui tính đón tiếp và chỉ dẫn rất nhiệt tình. Lúc đầu em còn e ngại, sinh hoạt cùng một tập thể đông như thế, e chưa quen lắm. Nhưng các anh chị rất nhiệt tình, coi chúng em như những đứa em trai, em gái trong gia đình khiến chúng em thấy dường như không còn khoảng cách xa lạ. Những bữa ăn tập thể rất vui, các anh chị chuẩn bị những món ăn tuy đơn sơ những vẫn đảm bảo đầy đủ chất dinh dưỡng cho chúng em. Trong lúc sinh hoạt cá nhân của chúng em, mặc dù có gặp nhiều bất cập, khó khăn nhưng các anh chị đã xử lý mọi việc kịp thời, tạo điều kiện tốt nhất cho chúng em. Không những thế, các anh chị còn tổ chức cho chúng em những buổi sinh hoạt rất lý thú làm xua tan đi bầu không khí oi bức và cảm giác lo lắng mà chúng em đang phải trải qua. Và các anh chị còn sẵn sang tâm sự, chia sẻ mọi kinh nghiệm mà các anh chị đã trải qua, dặn dò chúng em giúp chúng em có tinh thần tốt nhất để bước vào ngày thi đầu tiên. Chúng em có thể cảm nhận được phần nào về cuộc sống sinh viên mà chúng em sẽ phải trải qua. Em cảm thấy những việc làm của các anh chị TNV thật là có ý nghĩa. Nhìn những việc làm đó, em cũng mong muốn năm sau em cũng được cùng sát cánh với các anh chị trong mùa tiếp sức mùa thi sau. Em chắc rằng các bạn sĩ tử khác cũng có chung cảm xúc với em trong ngày hôm nay.