PDA

View Full Version : Sự Thay Đổi Lớn Trong sinh viên Bùi Chu và site: svbuichu.com

Thomas Đinh Khôi
16-05-2011, 07:36 PM
kêu gọi sự góp ý

thân chào anh chị em
sau những năm tháng hoạt động forum của hội sinh viên công giáo của giáo phận ta .trước hết chúng ta cảm tạ chúa sau đến là cảm ơn các anh các chị đi trước đặc biệt là anh Vũ Duy Từ đã tạo cho chúng ta 1 sân chơi thực sự .thưa anh chị em sau 1 thời gian hoạt động như thế quy mô hoạt động của hội đã phát triển hơn rất nhiều cả về chất cũng như về lượng.để đáp ứng với nhu cầu của sự phát triển đó 1 forum chưa thể đáp ứng được các yêu cầu phát triển . em mạn phép có 1 ý tưởng này muốn hỏi ý kiến anh chị em xem thế nào và hướng đi của hội sinh viên công giáo trong thời gian tới
-----Thứ nhất về tên gọi của hội hiện tại là : Hội sinh viên công giáo bùi chu sẽ được đổi thành : công đoàn công giáo bùi chu
trong cộng đoàn công giáo bùi chu sẽ có

+ cộng đoàn sinh viên công giáo bùi chu
+ cộng đoàn xa quê công giáo bùi chu
+ cộng đoàn cựu sinh viên công giáo bùi chu
+cộng đoàn bùi chu tại miền bắc
+ cộng đoàn bùi chu tại miền Nam
+cộng đoàn Bùi Chu tạiMiền Trung
....................
tên các nhóm nhỏ có thể giữ nguyên
sau 1 thời gian tìm hiểu và xin ý kiến của các anh chị em thấy tên "cộng đoàn " rất hay và bao quát hơn rất nhiều không chỉ sinh viên mà còn cả các anh chị cựu sinh viên ,các cô các bác quê hương bùi chu. cái tên cộng đoàn nó mang ý nghĩa tôn giáo nên về phần pháp luật chúng ta sẽ không lo sợ vấn đề gì còn tên gọi " Hội " theo luật nhà nước ta hiện nay chưa cho phép lập hội lập bang nên từ hội xem ra không được hay cho lắm . nếu để là hội thì khi đối diện với pháp luật không hay bằng " Cộng đoàn " từ cộng đoàn mang tính chất tôn giáo nếu động chạn đến cộng đoàn là đụng đến tôn Giáo .
---------- Thứ 2 về vấ đề nâng cấp Forum hiện tại trở thành cổng thông tin điện tử chính thức như các websites www.svphatdiem.com www.svconggiaovietnam.org ,nơi đăng tải các thông báo các thông tin hoạt động về nhóm . em đã chuẩn bị và đã nhờ mấy anh em cùng góp sức xây dựng trang cổng thông tin điện tử dùng mã nguồn mở nukeviet

trên đây là ý kiến của em mong đóng góp được phần nào vào sự phát triển chung .rất mong những đóng góp chân thành từ phía anh chị em
nguyện xin thiên chúa ban muôn phúc lành cho anh chị em và gia đình

N@mT@o
16-05-2011, 08:13 PM
Đây là ý kiến hay mà chúng ta cần cùng chung tay thực hiện.
một diễn đàn của tất cả mọi người và mang tính chất tôn giáo hơn.

jos nguyen
16-05-2011, 08:53 PM
ý kiến của anh Khôi rất hay, e đông ý. Bấy lâu nay e cũng đang băn khoăn vấn đề dùng từ "hội" là chưa hợp lý vì nó k phù hợp với hoàn cảnh pháp luật Viêt Nam mình, hơn nữa nó cũng k mang ý nghĩ hiệp nhất của những người con Bui Chu xa quê, nếu sắp tới đổi thành công đoàn thì tốt quá, e ủng hộ cả 2 tay.

tuongnamxu
16-05-2011, 09:33 PM
Cái này nghe đươc đấy, nhất là cái mục cựu sinh viên ấy,hihi
nếu có thể chúng ta lấy tên chung của web là giaophanbuichu.com cũng được
rất hay và bổ ích nhất là cho những người con Bùi Chu xa quê huơng và ở Hải ngoại

Thomas Đinh Khôi
16-05-2011, 09:41 PM
Cái này nghe đươc đấy, nhất là cái mục cựu sinh viên ấy,hihi
nếu có thể chúng ta lấy tên chung của web là giaophanbuichu.com cũng được
rất hay và bổ ích nhất là cho những người con Bùi Chu xa quê huơng và ở Hải ngoại
cảm ơn ý kiến của anh . nhưng tên miền mình có thể vẫn để là svbuichu.com và svbuichu.net cũng đc hiện tại chưa nhất thiết phải thay thế
em cũng xin ý thêm ý kiến của anh em để góp thêm cho trang chủ "cổng thông ti điện tử của cộng đoàn " cần những mục nào anh chị em có thể phác thảo qua bộ khung để anh em kỹ thuật xây đựng theo

donrac
16-05-2011, 11:23 PM
Chào anh chị em !

Cũng từ lâu, tham vọng của mình là muốn đưa trang web này thành một cổng thông tin điện tử của cả Giáo Phận. Tuy nhiên, việc này là hơi khó - vì đó là công việc của Giáo Phận, mình chỉ là một cây bông nhỏ giữa rừng bông, biết sức mình có hạn nên không giám vươn xa hơn. Hơn nữa, mình lo ngại việc cổng thông tin sẽ không có người chăm sóc, vì thế mình mới để ngỏ tất cả. Việc muốn đổi tên miền mang màu sắc thuộc về giáo phận - quả thật mình không giám (đó là các việc của bậc bề trên).

Về ý tưởng của em Khôi - với anh không hề mới. Anh đã định hỏi em có thể bố chí thêm anh chị em làm biên tập viên không. Nhưng dựa vào những gì anh cảm nhận - anh thấy anh chị em còn rất hời hợt với trang web này. Hôm nay, anh chị em đã muốn nâng lên thành một sự thay đổi mới thì anh cũng đồng tình. Việc nâng lên này sẽ ko cần đến nukeviet bản thân diễn đàn này đã tự khắc có - chỉ là có mở nó ra hay không thôi.

Nếu được sự đồng nhất của anh chị em. Từ giờ đến cuối tháng, người phục vụ này sẽ giúp anh chị hoàn thiện 1 cổng thông tin để anh chị em cập nhật.

@Khôi: Anh không thích dùng thêm nukeviet, vì như thế người dùng không thể dùng chung một tài khoản và phải đăng nhập 2 lần (1 cho nukeviet, 1 cho forum). Anh sẽ mở tính năng OpenSocial có sẵn của forum để cho mọi người cập nhật thông tin đưới dạng 1 trang tin.

haianonline
16-05-2011, 11:32 PM
ý kiến của anh thiensu đúng đấy, ko nên mở thêm nukeviet mà mỗi lần vào thì phải đăng nhập 2 lần thì khó cho mọi người lắm, dù gì thì web cũng có chức năng đó, mà chúng ta lại chưa dùng hết, thì tại sao lại không dùng ngay chính nó đi.

CHúc ace hãy xây dựng một web đầy đức tin cho mọi người.

tranquyxt
17-05-2011, 09:37 AM
em chẳng hiểu gì cả nhưng em nghĩ mình không nên nhân rộng ra nhiều em muốn đây chỉ là sân chơi của a c e sinh viên thui. còn website của giáo phận thì không đúng lắm em xin xảm ơn.

domphucth
17-05-2011, 04:41 PM
Hay, hay đấy, thực hiện được vụ này đúng là đánh dấu một bước phát triển lớn của svbuichu đấy. Em đồng ý cả 2 tay,.... 2 chân, ....và tất cả tinh thần....! Hết

maihuong
17-05-2011, 11:25 PM
em ủng hộ ý kiến đổi tên Hội Thành Cộng đoàn .từ cộng đoàn mang tính chất tôn giáo và hay hơn . còn trang tin điện tử theo em nên độc lập và chỉ cần đưa lên những bào viết quan trọng từ forum và trang cổng thông tin điện tử phải thiết kế đẹp bắt mắt là bộ mặt của Hội Mà

sao6ngoi
18-05-2011, 02:44 PM
hì, nghe hoành tráng quá! cố gắng lên các bác.

vuminhnhuannd
26-10-2012, 08:38 PM
bài viết này đã viết từ rất lâu rồi nhưng ý nghĩa của nó bây giờ anh em mới thực hiện được .cảm ơn các cha và các anh chị đi trước đã linh hướng và hướng dẫn cho cộng đoàn chúng ta phát triển .

eroe2607
27-10-2012, 08:47 PM
Từ "Hội" hay từ "Cộng đoàn" mang tính chất tôn giáo hay không, nếu chiếu theo Pháp lệnh tín ngưỡng tôn giáo Việt Nam ban hành năm 2004 thì không có giá trị gì cả (đây là văn bản nhà nước về vấn đề tôn giáo). Vì trong Pháp lệnh tín ngưỡng tôn giáo, một tổ chức được nhà nước thừa nhận có liên quan tới tôn giáo không liên quan tới việc tổ chức đó có tên gọi mang tính tôn giáo hay không. Nhà nước Việt Nam thừa nhận đó là một tổ chức (văn bản gọi là Hội đoàn) của tôn giáo khi "Hội đoàn tôn giáo do tổ chức tôn giáo lập ra nhằm phục vụ hoạt động tôn giáo".
Như vậy, nếu muốn tổ chức của "Sinh viên Công giáo Bùi Chu có cơ sở khi liên quan tới Pháp luật Việt Nam, tổ chức này cần có hai tiêu chí sau:
+ Là Hội đoàn tôn giáo do tổ chức tôn giáo, đối với Sinh viên Công giáo Bùi Chu phải do Tòa Giám mục Giáo Phận Bùi Chu có quyết định chính thức thành lập và có "đăng kí với cơ quan nhà nước có thẩm quyền". Với hoạt động trên nhiều tỉnh, huyện trên nhiều địa bàn khác nhau nên "Hội sinh viên Công giáo Bùi Chu" phải đăng ký với "Cơ quan quản lý nhà nước về tôn giáo ở Trung Ương". (Chiếu theo Khoản 6, điều 3 chương I; khoản 1, phần c khoản 2, Điều 19, Chương III của Pháp lệnh Tín ngưỡng, tôn giáo Việt Nam)
+ Có mục đích hoạt động rõ ràng.

Như vậy, tên gọi chuẩn nhất nếu chiếu theo Pháp luật Việt Nam, thì tổ chức Sinh viên Công giáo Bùi Chu phải là: Hội sinh viên Công giáo Bùi Chu. Phần khác, Hội đoàn này phải đăng ký với "Cơ quan quản lý nhà nước về tôn giáo ở Trung Ương" mới được phép hoạt động và được sự bảo hộ của pháp luật Việt Nam.

Nếu Hội đoàn này có thành phần ngoài sinh viên, có thể tên gọi sẽ khác. Nhưng căn bản, tên gọi là gì không quan trọng bằng việc phải có đăng ký hoạt động với nhà nước (trường hợp nếu muốn có cơ sở Pháp luật). Thiết nghĩ, trong tình trạng hiện nay cần thiết phải đăng ký hoạt động với nhà nước, điều này nhằm tạo thuận lợi cho hoạt động của nhóm (nếu bị cấm cứ đưa tờ đăng ký ra là xong), thứ hai là tạo danh phận chính thức cho hội, những thành viên đỡ bị sách nhiễu từ cơ quan nhà nước khác.