PDA

View Full Version : Thiên chúa là gì trong bạn?

nguyenhoangdinh
26-05-2010, 12:45 PM
Có thể tôi ko giữ được trọn vẹn mối quan tâm của tôi dành cho Chúa khi tôi đang làm việc,song Chúa chẳng đòi hởi tôi phải làm như vậy.Tuy nhiên,tôi có thể hoàn toàn khao khát,và dự định rằng công việc của tôi sẽ được làm cùng Chúa và làm cho Chúa.đó là một điều cao đẹp và là những gì Chúa muốn.Ngài muốn ước nguyện và khát vọng của chúng ta hướng về Ngài,về gia đình ta, con cái ta và về anh em đạo hữu và những người nghèo.

Mỗi người trong chúng ta đơn thuần chỉ là một công cụ nhỏ bé .Khi bạn nhìn vào những vật liệu bên trong của các đồ điện,bạn sẽ thấy những dây điện lớn và nhỏ, cũ và mới, đắt và rẻ bên nhau.không có một ánh sáng nào cho tới khi dòng điện chạy qua.Những dây điện đó là bạn và tôi.Dòng điên đó là Thiên Chúa.

Chúng ta có khả năng cho phép dòng điện đó chạy qua chúng ta và sử dụng bản thân chúng ta để tạo ra ánh sáng cho thế gian.Nhưng chúng ta cũng có thể từ chối nó,và như thế đồng nghĩa với việc bạn cho phép ánh sáng lan rộng

Có thể trong một căn nhà và cách ko xa nhà của bạn có một người mù sẽ cảm động nếu bạn ghé thăm và đọc báo cho họ nghe.Có thể có một gia đình nào đó cần đến một điều mà điều đó với bạn chẳng quan trọng gì, một điều thật đơn giản thôi,như có ai đó trông nom giúp đứa con nhỏ của họ chỉ trong nửa giờ đồng hồ.Có nhiều điều nhỏ như thế,nhỏ đến nỗi nhiều nguời quên mất chúng.

nếu bạn làm việc trong bếp, đừng nghĩ việc đó ko đòi hỏi trí tuệ .Đừng nghĩ rằng những hành động bình thuờng như ngồi xuống,đứng lên,đến và đi,tất cả những thứ bạn làm ko quuan trong với Chúa.

chúa ko bao giờ hỏi bạn đọc bao nhiêu sách hay bạn đã làm đuợc bao nhiêu kỳ tích.Ngài sẽ hỏi liệu bạn có cố hết sức mình ko vì tình yêu của Ngài.liệu bạn có thể nói với tất cả sự chân thành"con đã lỗ lực hết mình"cho dù lỗ lực ấy có thất bại đi chăng nữa,đó cũng là điều tốt nhất của chúng ta.

Bạn ạ,điều quan trọng ko phải công việc của bạn to lớn hay nhỏ bé như thế nào mà bạn đã bỏ vào đó bao nhiêu tâm trí,bao nhiêu lỗ lực.Công việc của bạn sẽ chứng minh tình yêu của bạn.

Bạn có thể kiệt sức vì công việc,thậm chí bạn có thể giết chính mình,nhưng trừ phi công việc của bạn gắn với tình yêu,tất cả khó khăn đó hoàn toàn vô dụng truớc tình yêu mà bạn dành cho công việc đó.Làm việc ko có tình yêu, ko có mục đich chỉ là hành xác.

Cảm xúc chân thành đuợc đặt trong từng hành động của chúng tôi:cách tôi đối xử với nguời phong cùi, nguời hấp hối,nguời vô gia cư....Làm việc với một nguời trên đường đôi khi còn khó hơn nguời trong căn nhà dành cho người hấp hối của chúng tôi bởi vì ở đó họ thật yên bình và đang chờ đợi.Họ đã sẵn sàng trở về với Chúa

Bạn có thể chạm vào người bệnh, chăm sóc nguời phong cùi và tin rằng mình đang giúp đỡ cho chính Thiên Chúa.Nhưng khó hơn nhiếu để nghĩ rằng đó là Chúa Giesu hiện diện trong hình hài đau khổ khi nhìn môt người đau khổ đang gào thét giữa đuờng.bàn tay chúng ta phải thanh sạch và đầy tình nhân ái đến nhừng nào mới có thể đem tình thương đó đến cho họ !

Chúng ta cần có một trái tim thanh khiết để nhìn thấy Chúa Gie su trong những ngừơi như thế_những ngừoi nghèo khó về mặt tinh thần.Hình ảnh Chúa càng méo mó trong con ngừoi đó_bởi ngững tiếng mắng chửi, ngững hành động khó chấp nhận....thì niềm tin và sự hiến dâng của chúng ta để tìm guơng mặt của Chúa giê
- su lại càng cao cả.hãy lấy làm vinh dự được phục vụ Chúa trong hình hài của ngừoi ngèo khổ nhất về mặt tinh thần>hãy làm điều đó với lòng biết ơn sâu sắc và một tinh thần biết chia sẻ.

Công việc càng khó khăn bao nhiêu,thì thì tác động của tình yêu và sự sẵn sàng phục vụ càng lớn bấy nhiêu.Nếu lần đầu tiên tôi ko kinh sợ khi gặp những ngừoi bị phong cùi từng ngày thân xác bị "hao mòn", mang trên tay những em bé sơ sinh tội nghiệp đi chôn sau những lỗi làm của cha mẹ chúng,.... thì có thể tôi ko ở hội truyền giáo Bác Ái.Cảm giác chán ghét ,sợ hãi.muốn thoái thác truớc viêc khó là lẽ tự nhiên của con ngừoi ,Nếu chúng ta ban tặng sự phục vụ toàn tâm của mình bất kể những cảm giác như vậy. chúng ta sẽ trở nên thánh thiện.Thánh Francis Assisi đã từng cự tuyệt những kẻ phung cùi nhưng rồi ông đã vượt qua đuợc điều đó.

Bất cứ điều gì bạn làm, ngay cả viêc cỏn con như giúp ai đó băng qua đường,tức là bạn đã lam cho Chúa Giê su.Thậm chí cho ai đó một ly nước bạn cũng đã làm cho Ngài.bài học đó thật nhỏ bé và giản dị, nhưng lại cực kỳ quan trọng.

Chúng ta đừng ngại bộc lộ tình yêu của chúa va yêu thưong như Ngài đã yêu thuơng.Trong công việc chúng ta phải làm điều đó,cho dù có nhỏ bé và khiêm nhừơng đến mức nào.Hãy biến nó thành tình yêu của Chúa trong hành động.

Cùng làm bài toán nhỏ này nhé

Chúng ta phải học điều gì?trở lên hiền lành và khiêm nhừơng.nếu chúng ta hiền lành và khiêm nhường chúng ta sẽ biết cầu nguyện,nếu chúng ta biết cầu nguyện chúng ta sẽ thuộc về Chúa Giê su. nếu chúng ta thuộc về Chúa Giê su ,chúng ta sẽ biết tin tưởng, chúng ta sẽ biết yêu thuơng, tình yêu thuơng sẽ dạy chúng ta biết cách phục vụ.

Hãy dành thời gian của bạn để cầu nguyện.nếu cầu nguyện bạn sẽ có niềm tin.và nếu có niềm tin thì đuơng nhhiên bạn sẽ muốn phục vụ.Một ngừoi cầu nguyện sẽ có niềm tin và khi bạn có niềm tin thì bạn sẽ muồn đặt nó trong hành động .Niềm tin trong hành động là phục vụ.

Quả ngọt của tình yêu là phục vụ. tình yêu dẫn dắt chúng ta nói"T?I MUỐN PHỤC VỤ". Và quả ngọt của phục vụ là hoà bình.tất cả chúng ta nên làm việc cho hoà bình.

Có ngừoi hỏi tôi rằng"có lời khuyên nào cho chính trị gia?.thật tình tôi ko thích bàn luộn chuyện chính trị trong bài viết này nhưng câu trả lời tôi vẫn bật ra"họ nên dành nhiều thời gian hơn cho cầu nguyện.Tôi nghĩ rằng điều đó sẽ giúp họ trở thành chính khách giỏi hơn ,tốt hơn"

Hãy phấn đấu để trở thành hình ảnh của Thiên Chúa giữa cộng đồng bạn ở. có thể bạn ko nhận ra đâu.nhưng niềm vui vẫn nở rộ trong những ngừoi bần hàn,đau khổ nhất chỉ đơn giản khi họ thấy mình đươcj quan tâm.Thậm chí sự quan tâm ấy còn đẩy luì được bệnh tật và cả sự tuyệt vọng gây chết ngừoi.

Chúng ta không bao giờ được quên rằng được phục vụ ngừoi nghèo nghĩa là chúng ta đang làm đẹp hơn cho hình ảnh của thiên Chúa giữa thế gian.quả thực khi chúng ta ban tặng chính bản thân mình, tấm lòng mình cho những ngừoi nghèo khổ thì chúng ta đang phục vụ Chúa Giê su hiện thân trong những gương mặt đau khổ ấy.vì chúa đã noi:"CON L?M ĐIỀU Đ? CHO TA"
Cùng chung tay xây dựng hoà bìnhn nhé pà con bùi Chu
và mình hy vọng mỗi ngnừoi trong chung ta tìm đuọc chút gì đó sau baìo viết này

nguyenhoangdinh
26-05-2010, 01:17 PM
Ngài luôn bên ta mà chúng ta ko thẤy!!!!!!!!!!!!!
Huuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu

An-Tôn
26-05-2010, 01:21 PM
Cảm ơn bạn vì bài viết này. "hãy làm mọi điều bạn nghĩ rằng nó sẽ làm sáng danh Chúa".
hãy nhìn nhận mỗi người xung quanh bạn là hình ảnh của Chúa, và hãy làm mọi việc (dù việc đó bạn không muốn làm)là để dâng nên Chúa. bạn sẽ thấy cuộc đời này tươi đẹp biết bao, hãy thay từ phải bằng từ được bạn nhé.

hì yêu cầu nhỏ với tác giả bài dài nên viết cẩn thận không mọi người lại phải ngồi dịch dễ gây chán, cố lên nhé

nguyenhoangdinh
26-05-2010, 03:35 PM
chúng ta nên để Thiên Chúa sống trong ta
vì thân xác này là của ngài
hy vọng bạn và tui sẽ có thể cùng đồng hành trong Ngài
Người là đường là sự thật là chân thiện lý..........
Ngài là ánh sáng dẫn đường soi bước con đi.......

nguyenhoangdinh
26-05-2010, 07:14 PM
"anh ơi! em đã thấy được Ngài"
đó là một lời thốt lên của một người cùng đồng hành với tôi trong hội bác áil
còn ban?
hy vọng sẽ có những lời tuơng tự được phát lên từ các bạn

nguyenhoangdinh
26-05-2010, 09:55 PM
các bạn thấy sao?
đồng hành cùng Ngài heng

josdiep_90
27-05-2010, 10:46 AM
Cảm ơn bạn vì bài viết này. "hãy làm mọi điều bạn nghĩ rằng nó sẽ làm sáng danh Chúa".
hãy nhìn nhận mỗi người xung quanh bạn là hình ảnh của Chúa, và hãy làm mọi việc (dù việc đó bạn không muốn làm)là để dâng nên Chúa. bạn sẽ thấy cuộc đời này tươi đẹp biết bao, hãy thay từ phải bằng từ được bạn nhé.

hì yêu cầu nhỏ với tác giả bài dài nên viết cẩn thận không mọi người lại phải ngồi dịch dễ gây chán, cố lên nhé

Hi! đọc đoạn này là em có thể đoán được bác nên theo..... gì rồi.

Em muốn bác cùng em phiêu lưu một chuyến vào hè này.

:D chắc đã bác biết.

An-Tôn
27-05-2010, 10:48 AM
Hi! đọc đoạn này là em có thể đoán được bác nên theo..... gì rồi.

Em muốn bác cùng em phiêu lưu một chuyến vào hè này.

:D chắc đã bác biết.

a đồng ý phiêu lưu cùng chú nhưng chờ a tìm nguồn tài trợ đã hehe

nguyenhoangdinh
27-05-2010, 10:43 PM
haaaaaaaaaa có rùi đó anton
láo tập có nhiều lém
lão mới hô hào chị em quyên góp mấy cái quần....ko xài tới
ko biết bán cho ai mà lới đáo để
tìm lão xin viện trợ nhé

An-Tôn
28-05-2010, 01:18 PM
haaaaaaaaaa có rùi đó anton
láo tập có nhiều lém
lão mới hô hào chị em quyên góp mấy cái quần....ko xài tới
ko biết bán cho ai mà lới đáo để
tìm lão xin viện trợ nhé

hic lão ta keo lắm không trông mong được gì đâu,

Vietluong_S.J
28-05-2010, 01:27 PM
Một việc ta làm mà không vì cái gì hay không vì ai thi nhàm chán, Chúa không phải là người xa lạ là phật hay bụt mà Người luôn đồng hành với chúng ta ngay cả lúc chúng ta phản bội NGười
Hãy tự hào là người công giáo vì chúng ta có cả một nền văn minh Ki-Tô- Giáo

An-Tôn
28-05-2010, 01:46 PM
Một việc ta làm mà không vì cái gì hay không vì ai thi nhàm chán, Chúa không phải là người xa lạ là phật hay bụt mà Người luôn đồng hành với chúng ta ngay cả lúc chúng ta phản bội NGười
Hãy tự hào là người công giáo vì chúng ta có cả một nền văn minh Ki-Tô- Giáo
uhm chú Vietluong_S.J nói cũng đúng đấy, nhưng mấy ai đã dám tự hào mình là con của Chúa,

Chúa là người đồng hành cùng chúng ta trong cả cuộc đời này,
Người đã im lặng trong suốt cả cuộc hành trình của bạn không phải là Người không thể nói mà do Người luôn luôn phải lắng nghe chúng ta, còn chúng ta lại không đủ sức im lặng để nghe Người nói

Vietluong_S.J
28-05-2010, 01:50 PM
uhm chú Vietluong_S.J nói cũng đúng đấy, nhưng mấy ai đã dám tự hào mình là con của Chúa,

Chúa là người đồng hành cùng chúng ta trong cả cuộc đời này,
Người đã im lặng trong suốt cả cuộc hành trình của bạn không phải là Người không thể nói mà do Người luôn luôn phải lắng nghe chúng ta, còn chúng ta lại không đủ sức im lặng để nghe Người nói
hehe Hôm qua đi nghe nhà bào phan thanh hải nói chuyện nên cũng mở mang được nhiều, Người luôn đi tìm hạnh phúc và tình yêu cho chúng ta Ngài đã yêu đến mức hiến mạng sống tại sao chúng ta không tự hào về tình yêu đó nhỉ, chỉ có một mà không có hai ok?

An-Tôn
28-05-2010, 01:53 PM
hehe Hôm qua đi nghe nhà bào phan thanh hải nói chuyện nên cũng mở mang được nhiều, Người luôn đi tìm hạnh phúc và tình yêu cho chúng ta Ngài đã yêu đến mức hiến mạng sống tại sao chúng ta không tự hào về tình yêu đó nhỉ, chỉ có một mà không có hai ok?
tiếc qua hôm wa không đi đến nhà thờ được, thế có gì hay chú kể cho ace cùng mở rộng kiến thức nào

Vietluong_S.J
28-05-2010, 01:58 PM
tiếc qua hôm wa không đi đến nhà thờ được, thế có gì hay chú kể cho ace cùng mở rộng kiến thức nào
Để khi nào rỗi viết bài đã đai loai là nói về tiền bạc và đức tin, hôm qua có chị đi cùng nhà báo xinh vãi trưởng tiếc quá anh ko đi

An-Tôn
28-05-2010, 02:01 PM
Để khi nào rỗi viết bài đã đai loai là nói về tiền bạc và đức tin, hôm qua có chị đi cùng nhà báo xinh vãi trưởng tiếc quá anh ko đi
thế cơ à, tiếc nhỉ nhưng có lẽ a phải đinh chính lại chút "chưởng" chứ không phải " trưởng" nhé

Vietluong_S.J
28-05-2010, 02:05 PM
thế cơ à, tiếc nhỉ nhưng có lẽ a phải đinh chính lại chút "chưởng" chứ không phải " trưởng" nhé
Lạy Chúa nếu có ngày đó xin cho con được gặp người con yêu mà tốt hơn là không có ngày đó,hehehe