PDA

View Full Version : giáo lý

tuongnamxu
06-11-2008, 03:38 PM
ban điều hành diễn đàn nên tạo thêm mục giáo lý.đây là vấn đề khá quan trọng và nhậy cảm trong xã hội hiện nay.Lam chứng cho Chúa không phải là 1 điều dễ dàng và như thế giáo lý là một điều côt lõi mà anh chị em sinh viên còn hổng nhiều chỗ lắm,nhiều khi condf không dám làm chứng cho Chúa giữ đời thường nữa.Nên tạo mục này dưới dạng hỏi đáp là phù hợp
Chân thành cảm ơn ban đại diện

donrac
06-11-2008, 10:59 PM
Mình nghĩ rằng, giáo lý, thì chỉ cần đọc và tự hiểu, cũng không nhất thiết phải đưa thành một diễn đàn. Vấn đề này chỉ áp dụng cho tầm học sinh cấp 2 và giáo lý hôn nhân cho cấp 3 trở lên thôi. Mà giáo lý hôn nhân ai cũng phải học ở nhà thờ hoặc ít nhất cũng phải tự học rồi. Vấn đề của bạn đưa ra, mình thấy không quan trọng. Là Sv rồi thì vấn đề hiểu một câu kinh thánh không còn quá khó nữa, chỉ có điều là anh chị em có chịu tìm hiểu hay không thôi.
Tuy nhiên, mình vẫn để ngỏ, và sẽ cần thêm nhiều người đóng góp ý kiến. Nếu mọi người thuận và diễn đàn đó sinh ra không bị 'tiêu điều' thì mình sẽ lập cho các bạn.

banabe
07-11-2008, 12:56 AM
hai anh này, theo ý em thì vấn đề này hai anh nói cũng có cái đúng của mỗi người.nhưng chúng ta cũng phải đi đến cái chung nhất để cho phù hợp và mọi điều tốt đẹp nhất,cái đó mới là vấn đề quan trọng&khó 2anh àh.và cái ý của em muốn nói đến ở đây ý là:làm sao diễn đàn không những hoạt động mạnh về sự sôi nổi pots bài,giao lưu bạn bè,gặp gỡ,rỡ nối tơ lòng mà còn lên dây cót tinh thần cực cao cho TẤT CẢ MỌI TH?NH VI?N trong diễn đàn về viêc đời sống đạo đức tình yêu thương kính mến thực sự đối với chúa.đó có thể thực hiên bằng việc 1Tuần 2 lễ chủ nhật&1lễ thường,tối đến khi đi ngủ 1 kinh lạy Cha,1 kinh Kính mừng,1 kinh Sáng danh.....thế đó.không có gì là khhó khăn cả mà lại tao cơ hội cho việc 1Tuần mọi người 3Lần Tay bắt mặt mừng tại nhà chúa (nhà thờ),7 ngày chát chít với nhau tâm sự nhưng điều khó nói trên diễn đàn......và con nhiều điều trong tình yêu thương của chúa ban cho nữa.........đó là điều em hy vọng ở 2 anh nhất đó...chứ không lại tình trạng 1Tháng 1Lễ chủ nhật,tối đến online xong lăn quay ra ngủ thì không biết tương lai of các SV sẽ ra sao đây
............hehe chúc 2 anh luôn luôn thật zuizẻ&mạnh khỏe được nhiều ơn phù hộ của ĐứcMẹ,ThiênChúa, Chào thân ái

ngoalong
07-11-2008, 09:46 AM
Chào bạn banabe. cái cốt yếu đang thảo luận thì bạn không đưa ra, mình không hiểu bạn viết bài đó cho ai nữa. hic hic.

Còn theo em, 1 topic về giáo lý cũng là 1 ý kiến hay, thực tế thì anh em sinh viên rất nhiều người rất yếu về giáo lý, và có rất nhiều câu hỏi ko thể tự trả lời, do đó có thể nên mở 1 topic về nó cũng ok. vì chính e cũng rất nhiều câu hỏi ko trả lời được mà. hihihi :-/ :-/

banabe
07-11-2008, 12:20 PM
anh Ngoalong ơi anh khong hiểu ý của em rồi.thì em thấy 2 anh noi về ván đề chuyên học hỏi và hiểu biết về GIáo Lý thì em cũng cung bàn tán và pots ý kiến thôi,và ý kiến đó cũng sát thực với chủ đề đó chứ có gì là không đúng đâu,đúng không anh ngoalong.anh cần phải đọc kỹ ý nguyện trong bài of em anh àh >>>thânks anh nhiều